Con cái có quyền lựa chọn sống cùng bố hoặc mẹ sau khi bố mẹ ly hôn - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Con cái có quyền lựa chọn sống cùng bố hoặc mẹ sau khi bố mẹ ly hôn

Chia sẻ:

           Bố mẹ ly hôn là điều gây tổn thương cho trẻ nhỏ. Bởi lẽ khi đó, chúng không được hưởng trọn tình yêu thương của cả ba lẫn mẹ. Không có đứa trẻ nào lại muốn phải lựa chọn việc ở với bố hay là sống cùng mẹ cả. Đây là điều không ai muốn. Nhưng thực tế thì có nhiều trường hợp xảy ra và cần chúng phải lựa chọn. Vậy, pháp luật có quy định như thế nào về vấn đề này ?

quyen lua chon song cung bo hoac me cua con cai

Để giúp quý khách nắm rõ thông tin về vấn đề này, Việt Tín cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý về quyền lựa chọn sống cùng bố hoặc mẹ sau khi bố mẹ ly hôn của con cái, cụ thể là :

          Căn cứ vào Khoản 2 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau :

          “Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con”.

          Như vậy, theo quy định trên, trường hợp bố mẹ ly hôn mà có con từ đủ 07 tuổi trở lên thì pháp luật ưu tiên xem xét nguyện vọng của con cái đối với việc lựa chọn sống cùng bố hoặc mẹ.

          Trên đây là bài tư vấn của công ty Luật Việt Tín về vấn đề con cái có quyền lựa chọn sống cùng bố hoặc mẹ sau khi bố mẹ ly hôn. Nếu có bất cứ băn khoản nào về vấn đề này, xin vui lòng liên hệ với Luật Việt Tín, chúng tôi sẵn sàng tư vấn miễn phí cho quý vị.

Hãy liên hệ ngay với Luật Việt Tín để được tư vấn miễn phí và được cung cấp các dịch vụ pháp lý tốt nhất theo địa chỉ :

Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623

Email: luatviettin@gmail.com

Rất mong được hợp tác cùng quý khách!

Đánh giá bài viết

Cảm nhận của bạn?

Thông tin liên quan:

Thủ tục kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam...                Ngày nay, kết hôn với người nước ngoài là mong muốn của nhiều cô gái trẻ với những ước mơ đổi đời, để có cuộc sống giàu sang, không vất vả nắng mưa. Đây không chỉ là mong muốn của những cô gái trẻ mà còn cả bố mẹ, gia đình họ nữa. Tuy nhiên...
Hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được ... Trong thực tiễn cuộc sống, có không ít những trường hợp, các bên đã thỏa thuận xong xuôi việc mua bán nhà đất và thực hiện làm thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Nhưng, khi thực hiện xong điều đó, các bên tham gia hợp đồng lại kh...
Thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi               Việc nuôi con nuôi đã không còn xa lạ đối với xã hội hiện nay. Nuôi con nuôi nhằm xác lập quan hệ cha mẹ và con giữa người nhận nuôi và người được nhận làm con nuôi. Việc nhận nuôi con nuôi có giá trị pháp lý khi được cơ quan nhà nước có thẩ...
Con đẻ và con nuôi có được phép kết hôn?             Dù là con nuôi hay con đẻ khi sống chung dưới một mái nhà, khó tránh khỏi chuyện phát sinh tình cảm. Vấn đề là ở mức độ tình cảm mà họ dành cho nhau và bố mẹ của họ có ngăn cản hay không. Tuy nhiên, nếu con đẻ và con nuôi đều có mong muốn kết ...
Cách phòng ngừa, ngăn chặn và khắc phục sự cố về thực ph... Luật an toàn thực phẩm 2010 quy định về việc phòng ngừa, ngăn chặn và khắc phục khi có sự cố về an toàn thực phẩm. 1. Tổ chức, cá nhân phát hiện dấu hiệu liên quan đến sự cố về an toàn thực phẩm có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ sở khám bệnh, chữa bện...