Điều kiện để được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Điều kiện để được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất

Chia sẻ:

          Bạn đang băn khoăn về vấn đề bồi thường khi Nhà nước áp dụng chính sách thu hồi đất? Liệu đất của bạn có thuộc diện được bồi thường hay không? Đây là câu hỏi của rất nhiều người sử dụng đất có đất bị thu hồi.

          Để giải đáp thắc mắc trên, Việt Tín cung cấp cho quý khách thông tin về điều kiện để được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất như sau:

          Căn cứ vào Điều 75 Luật Đất đai năm 2013 có quy định về điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng, thì có các trường hợp sau:

  • Hộ gia đình, cá nhận đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc thuộc trường hợp đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận.
  • Cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng đang sử dụng đất mà không phải là đất do Nhà nước giao, cho thuê và có Giấy chứng nhận hoặc thuộc trường hợp đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận.

thu hoi dat

  • Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, có Giấy chứng nhận hoặc thuộc trường hợp đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận.
  • Tổ chức được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, nhận thừa kế quyền sử dụng đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà đã nộp tiền (trả tiền) có Giấy chứng nhận đầy đủ hoặc thuộc trường hợp đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận.
  • Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê và có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận.
  • Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc cho thuê… có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận.

          Như vậy, khi thuộc trường hợp đủ điều kiện về bồi thường đất khi bị Nhà nước thu hồi đất và không thuộc trường hợp không được bồi thường thì người sử dụng đất sẽ được Nhà nước bồi thường khi thu hồi vì mục đích an ninh – quốc phòng, lợi ích kinh tế công cộng…

Dịch vụ hỗ trợ khách hàng tại Việt Tín

          Khi lựa chọn và sử dụng dịch vụ tư vấn pháp lý tại Việt Tín, quý khách hàng sẽ được :

  • Tư vấn sơ bộ các vấn đề pháp lý về điều kiện được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất
  • Soạn thảo hồ sơ, tài liệu phục vụ cho việc yêu cầu đòi bồi thường (nếu quý khách có nhu cầu).
  • Kiểm tra tiến độ xét duyệt hồ sơ.
  • Đại diện khách hàng nộp hồ sơ tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
  • Phúc đáp công văn từ cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Nếu có bất cứ băn khoăn nào về vấn đề này, xin vui lòng liên hệ với Luật Việt Tín, chúng tôi sẵn sàng tư vấn miễn phí cho quý vị.

Hãy liên hệ ngay với Luật Việt Tín để được tư vấn miễn phí và được cung cấp các dịch vụ pháp lý tốt nhất theo địa chỉ :

Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623

Email: luatviettin@gmail.com

Rất mong được hợp tác cùng quý khách!

Đánh giá bài viết

Cảm nhận của bạn?

Thông tin liên quan:

Thủ tục kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam...                Ngày nay, kết hôn với người nước ngoài là mong muốn của nhiều cô gái trẻ với những ước mơ đổi đời, để có cuộc sống giàu sang, không vất vả nắng mưa. Đây không chỉ là mong muốn của những cô gái trẻ mà còn cả bố mẹ, gia đình họ nữa. Tuy nhiên...
Hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được ... Trong thực tiễn cuộc sống, có không ít những trường hợp, các bên đã thỏa thuận xong xuôi việc mua bán nhà đất và thực hiện làm thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Nhưng, khi thực hiện xong điều đó, các bên tham gia hợp đồng lại kh...
Con đẻ và con nuôi có được phép kết hôn?             Dù là con nuôi hay con đẻ khi sống chung dưới một mái nhà, khó tránh khỏi chuyện phát sinh tình cảm. Vấn đề là ở mức độ tình cảm mà họ dành cho nhau và bố mẹ của họ có ngăn cản hay không. Tuy nhiên, nếu con đẻ và con nuôi đều có mong muốn kết ...
Thủ tục giải thể doanh nghiệp Xin chào các anh chị luật sư em có một thắc mắc cần các anh chị tư vấn giúp ạ! Em có đứng tên thành lập một công ty TNHH MTV để nhập một ôtô giúp một người thân nhập một chiếc ôtô hiệu cadilac giá 5 tỷ đồng về Việt Nam có ghi vào hóa đơn của công ty. Th...
Đổi tên công ty và đăng ký bảo hộ thương hiệu... Gởi : Anh/chị Cty em tên : CTY TNHH TM SX FASHION ROSES GARDEN Do ngành nghề hoạt động kinh doanh chính của em là cung mua bán lẻ sỉ phụ tùng xe máy (phụ tùng thay thế) Giờ em muốn sửa đổi lại trên giấy phép kinh doanh tên CÔNG TY thành : CTY TNHH TH...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT