Hỏi: ly hôn đơn phương thời gian kéo dài bao lâu? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: ly hôn đơn phương thời gian kéo dài bao lâu?

Chia sẻ:

Tôi được biết theo luật hôn nhân và gia đình, người đang có vợ hoặc chồng thì không được quan hệ như vợ chồng với người khác. Vậy người đang có vợ hoặc chồng có quan hệ như vợ chồng với người khác thì sẽ bị vi phạm luật hôn nhân gia đình như thế nào, bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay dân sự ?

Nếu vợ hoặc chồng xin ly hôn theo diện đơn phương, thì thời gian giải quyết là bao lâu ? Nếu bên bị đơn (bên không chấp nhận ly hôn) yêu cầu toà án cho được ly thân trong thời hạn 3 năm trước khi ly hôn có được không?

Theo qui định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 thì người đang có vợ hoặc có chồng mà quan hệ với người khác như vợ chồng là vi phạm qui định của Luật Hôn nhân và Gia đình về chế độ một vợ, một chồng. Đây là trường hợp mà pháp luật cấm, nếu vi phạm thì trước hết bị xử phạt hành chính (bị phạt tiền từ 100.000đ đến 500.000đ) theo Nghị định 87/2001/NĐ_CP ngày 21/11/2001 của Chính phủ về xử phạt hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình.

Nếu đã bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm hoặc gây ra hậu quả nghiêm trọng thì sẽ bị xử lý hình sự theo qui định của Điều 147 – Bộ luật Hình sự năm 1999 về tội “Vi phạm chế độ một vợ, một chồng” với mức án từ cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 3 năm tù.

Trường hợp vợ hoặc chồng xin ly hôn theo diện đơn phương, theo qui định của Điều 179 Bộ luật Tố tụng dân sự thì thời gian giải quyết vụ án ly hôn trong trường hợp này là 4 tháng, nhưng nếu vụ án ly hôn có tính chất phức tạp hoặc có trở ngại khách quan thì thời gian giải quyết là 6 tháng. Trong thực tế thời gian giải quyết vụ án ly hôn có thể ngắn hơn hoặc kéo dài hơn thời gian mà luật qui định tùy thuộc vào tính chất của từng vụ án.

Việc bạn hỏi: người không đồng ý ly hôn có quyền yêu cầu tòa án cho ly thân thời hạn là 3 năm trứơc khi ly hôn có được không, Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 không qui định ly thân là “điều kiện bắt buộc” để tòa án xử cho ly hôn, nhưng thực tế thì đây là cơ sở để tòa án xét xử cho ly hôn. Do đó bạn có quyền đưa ra yêu cầu xin ly thân của mình với tòa án vì Luật không cấm và Luật cũng không qui định cụ thể vấn đề này. Tuy nhiên yêu cầu của bạn sẽ làm cho vụ án kéo dài (Luật qui định thời gian giải quyết vụ án ly hôn từ 4-6 tháng) vì không đáp ứng được yêu cầu của người xin ly hôn cho nên tòa án khó có thể chấp thuận. Do đó, nếu muốn, bạn có thể thỏa thuận với người xin ly hôn nếu họ đồng ý sẽ rút đơn khởi kiện và sau thời gian 3 năm nếu không hàn gắn được thì họ sẽ tiếp tục xin ly hôn.

Về trường hợp của bạn, chúng tôi xin chia sẻ tình huống khó xử của bạn, tuy nhiên việc bạn đang có vợ mà lại quan hệ như vợ chồng với một ngừơi khác và đã có con là vi phạm qui định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 và qui định của Bộ luật Hình sự về chế độ một vợ, một chồng. Theo qui định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 và thực tế xét xử của tòa án thì nguyên nhân không có con không phải là căn cứ để tòa án xử cho ly hôn. Vì vậy, mong bạn lưu tâm đến điều này để giải quyết vấn đề “có tình có lý”. Thời gian để tòa án giải quyết vụ án ly hôn theo diện đơn phương là từ 4-6 tháng, nếu so với việc giải quyết trong trường hợp hai người thuận tình ly hôn thì sẽ mất thời gian hơn.

Việc bạn muốn khai sinh cho con với tư cách người cha trong khai sinh, bạn có thể liên hệ với UBND phường nơi người mẹ cư trú để biết thêm chi tiết.

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: làm sổ đỏ hết bao nhiêu tiền ? Xin chào anh chị luật sư Việt Tín ! tôi mua đất (40m) từ năm 1997 ở trong ngách phường láng thượng nay tôi muốn làm sổ đỏ xin hỏi hiện tại muốn làm sổ đỏ hết bao nhiêu tiền thuế tất cả? Để được xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho lô đất bạn ...
Hỏi: giúp em về hộ khẩu với ạ Anh chị giúp em với ah. Ba em là công nhân của một công ty đang nghỉ mất sức 8 năm nay và chờ đến ngày làm thủ tục bảo hiểm (07/2014)để nhận lương hưu, hiện tại ba em đang bị mất chứng minh thư nhân dân, ngày trước khi ba em đang làm ở công ty cầu thì ngư...
Hỏi: phải làm gì khi chủ doanh nghiệp bị chết... Anh trai tôi thành lập công ty TNHH một thành viên nhưng sau khi thành lập thì anh tôi mất. Công ty cũng chưa hoạt động gì, nếu muốn giải thể công ty tôi phải làm thủ tục gì? Hiện nay Luật doanh nghiệp năm 2005 chưa có quy định nào về trường hợp chủ sở ...
Hỏi: bác sĩ khám bệnh sai có được kiện không ạ ?... nguoi quen cua toi di kham benh o benh vien bach mai va noi la bi benh mau trang va chuyen hao chat rat nhieu nhung khi chuyen sang benh vien k2 thi noi khong phai la benh do, nhung gd ban toi mat rat nhieu tien vi chuyen hoa chat va hai suc khoe cho ban ...
Hỏi: làm thế nào để được cấp sổ đỏ ? Gia đình tôi cần bán 1 căn hộ, khi đến quận để làm thủ tục sang tên thì được biết cần phải có sổ đỏ mới được quyền chuyển nhượng, sang tên. Trước đây gia đình tôi không có sổ đỏ,vậy gia đình tôi có cần thiết phải làm sổ đỏ khi bán nhà không? nếu cần thì ...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT