Hỏi: quyền hạn chế khi bán lại cổ phần - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: quyền hạn chế khi bán lại cổ phần

Chia sẻ:

Xin chào ban tư vấn !
Tôi là cổ đông sở hữu cổ phần ưu đãi biểu quyết của một Công ty Cổ phần về tư vấn thiết kế kiến trúc xây dựng. Xin hỏi, tôi muốn bán lại số cổ phần này cho cổ đông khác có được không?

Cảm ơn các anh chị Việt Tín !

  1. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 81 Luật Doanh nghiệp 2005 thì cổ phần ưu đãi biểu quyết là cổ phần có số phiếu biểu quyết nhiều hơn so với cổ phần phổ thông. Cổ đông sở hữu cổ phần ưu đãi biểu quyết có các quyền giống như các cổ đông phổ thông khác, đồng thời còn có quyền biểu quyết về các vấn đề thuộc thẩm quyền của Đại hội cổ đông với số phiếu biểu quyết cao hơn so với các cổ đông phổ thồn. Tuy nhiên, Khoản 3 Điều 81 Luật Doanh nghiệp năm 2005 quy định hạn chế trong quyền chuyển nhượng cổ phần của cổ đông sở hữu cố phần ưu đãi biểu quyết như sau: “Cổ đông sở hữu cổ phần ưu đãi biểu quyết không được chuyển nhượng cổ phần đó cho người khác”;
  2. Như vậy, theo quy định của Điều luật này, anh không được tự ý chuyển nhượng số cổ phần ưu đãi biểu quyết của mình cho cổ đông khác. Sở dĩ có quy định trên là vì các cổ đông trong công ty đã thỏa thuận dành những ưu đãi nhất định cho những người sở hữu cổ phần loại này, nếu anh không sở hữu nữa thì không được chuyển giao quyền ưu tiên này cho người khác mà phải chuyển lại cho công ty.

Chúc anh thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT