Hỏi: về giấy phép phòng cháy chữa cháy - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: về giấy phép phòng cháy chữa cháy

Chia sẻ:

Hiện nay, tôi đang đầu tư xây dựng khách sạn khoảng 10 tầng và sắp đi vào hoạt động. Tôi được biết một trong những điều kiện để khách sạn của tôi đi vào hoạt động là phải đảm bảo yêu cầu phòng cháy, chữa cháy. Tôi xin hỏi luật sư Việt Tín tôi phải làm thủ tục gì để chứng minh khách sạn của tôi đủ điều kiện an toàn phòng cháy chữa cháy?

Cảm ơn anh chị nhiều !

Theo quy định tại Điều 8 Nghị định 35/2003/NĐ-CP ngày 04 – 4 – 2003 quy định chi tiết hướng dẫn một số điều của Luật phòng cháy chữa cháy 2003 thì “Khách sạn” là một trong các cơ sở có nguy hiểm về cháy nổ. Theo Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định 35/2003/NĐ-CP Đối với trường hợp khách sạn của anh trước khi đi vào hoạt động phải được Cục Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy hoặc Phòng Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy Công an cấp tỉnh chứng nhận đủ điều kiện về phòng cháy và chữa cháy.

Theo quy định tại mục VII Thông tư 04/2004/TT-BCA ngày 31/3/2004 của Bộ Công an hướng dẫn thi hành Nghị định 35/2003/NĐ-CP, hồ sơ cấp giấy chứng nhận phòng cháy chữa cháy như sau:

  1. Đơn đề nghị cấp ”Giấy chứng nhận đủ điều kiện về phòng cháy và chữa cháy “;
  2. Bản sao “Giấy chứng nhận thẩm duyệt về phòng cháy và chữa cháy” và văn bản nghiệm thu về phòng cháy và chữa cháy đối với cơ sở xây dựng mới hoặc cải tạo, phương tiện giao thông cơ giới có yêu cầu đặc biệt về bảo đảm an toàn phòng cháy và chữa cháy khi đóng mới hay hoán cải hoặc bản sao biên bản kiểm tra an toàn về phòng cháy và chữa cháy đối với cơ sở và phương tiện giao thông cơ giới khác;
  3. Bản thống kê các phương tiện phòng cháy và chữa cháy, phương tiện thiết bị cứu người đã trang bị;
  4. Quyết định thành lập đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở kèm theo danh sách những người đã qua huấn luyện về phòng cháy và chữa cháy;
  5. Phương án chữa cháy.

Thời hạn cấp: Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy có trách nhiệm xem xét cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về phòng cháy và chữa cháy,trường hợp không đủ điều kiện về phòng cháy và chữa cháy để cấp giấy chứng nhận thì cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy sẽ thông báo rõ lý do cho cơ quan, tổ chức, cá nhân biết.

 Chúc bạn thành công !
Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT