Hỏi: bổ sung ngành nghề kinh doanh cho Doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: bổ sung ngành nghề kinh doanh cho Doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài

Chia sẻ:

Doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài, nay công ty chúng tôi muốn mở rộng sản xuất kinh doanh các chức năng như sau: Dịch vụ kỹ thuật tàu thuỷ; môi giới tàu mới, tàu đã qua sử dụng; quyền buôn bán trong nước bao gồm các sản phẩm: các thiết bị trên boong; neo, xích neo; vật liệu phủ boong, vật liệu chống cháy…Vậy công ty chúng tôi có được cấp phép hay không? Nếu không được thì vì sao?

Theo nội dung câu hỏi, chúng tôi thấy rằng có các ngành nghề sau được phép đăng ký sau khi công ty bạn đã thỏa mãn các điều kiện theo quy định pháp luật hiện hành:

a. Dịch vụ kĩ thuật tàu thủy: nếu dịch vụ này bao gồm “Dịch vụ sửa chữa tầu biển tại cảng là dịch vụ thực hiện các công việc sửa chữa và bảo dư­ỡng tầu biển khi tầu đỗ tại cảng”, các điều kiện cần phải thỏa mãn bao gồm (theo Điều 19-Nghị định 10/2001/NĐ-CP):

· Giám đốc doanh nghiệp có thời gian công tác tối thiểu 02 (hai) năm trực tiếp đảm nhiệm nghiệp vụ sửa chữa tầu biển;

· Có đủ phương tiện, thiết bị và nhân lực đáp ứng yêu cầu theo quy định của pháp luật.

b. Dịch vụ môi giới tàu mới, tàu đã qua sử dụng (môi giới mua bán): các điều kiện cần phải thỏa mãn bao gồm (theo Điều 15-Nghị định 10/2001/NĐ-CP)::

· Giám đốc doanh nghiệp có thời gian công tác tối thiểu 02 (hai) năm trực tiếp đảm nhiệm nghiệp vụ hàng hải;

· Nhân viên môi giới hàng hải tốt nghiệp Đại học Hàng hải hoặc Đại học Ngoại thương hoặc có thời gian thực hiện nghiệp vụ hàng hải tối thiểu 03 (ba) năm.

Đối với các ngành nghề khác, công ty của bạn có thể đăng ký hoạt động bình thường vì các ngành nghề đó không thuộc Danh mục lĩnh vực đầu tư có điều kiện hay Danh mục lĩnh vực cấm đầu tư (ban hành kèm theo Nghị định 108/2006/NĐ-CP ngày 22/09/2006 của Chính phủ).

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT