Hỏi: uy quyền tham gia Đại hội cổ đông? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: uy quyền tham gia Đại hội cổ đông?

Chia sẻ:

Tôi là cổ đông nước ngoài hiện sở hữu cổ phần của 1 số doanh nghiệp lớn tại Việt Nam. Do không tiện trong việc tham gia Đại hội cổ đông nên tôi muốn ủy quyền cho đại diện của tôi là người Việt Nam. Pháp luật quy định ra sao về thủ tục ủy quyền này?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 101, Luật Doanh nghiệp 2005, cổ đông là cá nhân có quyền trực tiếp hoặc ủy quyền bằng văn bản cho người khác dự họp ĐHĐCĐ. Thủ tục ủy quyền được quy định tại khoản 2 Điều 101 và khoản 1, 2 Điều 12, Quyết định số 15/2007/QĐ-BTC của Bộ Tài chính về việc ban hành Điều lệ mẫu áp dụng cho các công ty niêm yết, theo đó:

– Việc ủy quyền cho người đại diện dự họp ĐHĐCĐ phải được lập thành văn bản theo mẫu của công ty và phải có chữ ký theo quy định sau đây: trường hợp cổ đông cá nhân là người ủy quyền thì trên giấy ủy quyền theo mẫu của công ty phải có chữ ký của cổ đông đó và người được uỷ quyền dự họp.

– Khi tham dự phiên họp ĐHĐCĐ, người được uỷ quyền dự họp ĐHĐCĐ phải nộp văn bản uỷ quyền trước khi vào phòng họp.

Khi gửi thông báo mời họp và mẫu giấy ủy quyền cho các cổ đông là người nước ngoài, do pháp luật chưa quy định bắt buộc thông báo mời họp và mẫu giấy ủy quyền phải gửi kèm bản dịch sang tiếng nước ngoài phổ biến hoặc bản song ngữ tiếng Việt và một tiếng nước ngoài phổ biến nên thực tế hầu hết các công ty chỉ chuẩn bị thông báo mời họp và mẫu giấy ủy quyền bằng tiếng Việt. Điều này đã và đang gây ra khó khăn rất lớn cho các cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài nếu họ không đọc và hiểu được tiếng Việt hoặc không có người phiên dịch.

Giải pháp trước mắt là các công ty nên chuẩn bị thông báo mời họp và mẫu ủy quyền bằng tiếng Việt kèm theo bản dịch sang tiếng nước ngoài phổ thông hoặc là bản song ngữ tiếng Việt và một tiếng nước ngoài phổ biến để các nhà đầu tư nước ngoài hiểu rõ nội dung và ký vào mẫu giấy ủy quyền tiếng Việt hoặc mẫu giấy ủy quyền song ngữ đó.

Về lâu dài, để tạo điều kiện thuận lợi cho các cổ đông là người nước ngoài, luật pháp nên được điều chỉnh theo hướng buộc công ty niêm yết phải chuẩn bị thông báo mời họp và mẫu giấy ủy quyền kèm theo bản dịch tiếng nước ngoài thông dụng hoặc bản song ngữ tiếng Việt và tiếng nước ngoài thông dụng.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT