Hỏi: điều kiện để doanh nghiệp được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: điều kiện để doanh nghiệp được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp?

Chia sẻ:

Xin cho em hỏi: Điều kiện để doanh nghiệp được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp?

Cảm ơn anh chị Việt Tín!

Điều 24 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định: Doanh nghiệp được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (nay là giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp) khi có đủ các Điều kiện sau:

1. Ngành, nghề ĐKKD không thuộc lĩnh vực cấm kinh doanh.

2. Tên của doanh nghiệp được đặt theo đúng quy định tại các Điều 31, Điều 32, Điều 33 và Điều 34 Luật Doanh nghiệp 2005; Điều 13, Điều 14, Điều 15, Điều 16 và Điều 17 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 Về Đăng ký doanh nghiệp.

3. Có trụ sở chính có địa chỉ rõ ràng và trên lãnh thổ Việt Nam.

4. Có hồ sơ ĐKKD hợp lệ.

5. Nộp đủ lệ phí ĐKKD theo quy định của pháp Luật.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT