Hỏi: xin hỏi về giao dịch tư lợi trong công ty - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: xin hỏi về giao dịch tư lợi trong công ty

Chia sẻ:

Xin anh chị cho em hỏi : Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên A có ông X là Chủ tịch Hội đồng thành viên đã ký hợp đồng thuê nhà với bố đẻ của ông X để làm văn phòng công ty. Câu hỏi được đặt ra là đây có phải là một giao dịch tư lợi theo Khoản 1 Điều 75 Luật Doanh nghiệp không?

Theo Điểm b và Điểm c Khoản 1 Điều 75 Luật Doanh nghiệp 2005 thì hợp đồng giữa Công ty trách nhiệm một thành viên và người có liên quan của Chủ tịch Hội đồng thành viên thuộc các trường hợp giao dịch tư lợi. Tuy nhiên trong tình huống này chưa thể chắc chắn rằng bố đẻ của ông X là người có liên quan của ông X vì hiện nay chưa xác định được ai là người có liên quan của cá nhân.

Khái niệm người có liên quan đã được đề cập tại Khoản 17 Điều 4 Luật Doanh nghiệp 2005 nhưng đó là khái niệm người có liên quan của pháp nhân doanh nghiệp chứ không phải người có liên quan của cá nhân.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT