Hỏi: ưu đãi thuế TNDN theo TT123/2012/TT-BTC - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: ưu đãi thuế TNDN theo TT123/2012/TT-BTC

Chia sẻ:

Mình có vấn đề thắc mắc về chính sách ưu đãi thuế TNDN theo TT123/2012/TT-BTC như sau:
– Theo mục b khoản 2 điều 18 có nêu: DN thành lập mới từ dự án đầu tư được hưởng ưu đãi thuế TNDN là DN đăng ký kinh doanh lần đầu, trừ các trường hợp sau:
· DN thành lập trong các trường hợp chia, tách, sáp nhập, hợp nhất theo qui định của Pháp luật.
· ……
– Theo khoản 9 điều 18 cũng nêu: DN thành lập từ chuyển đổi loại hình DN, chuyển đổi sở hữu, chia, tách, sáp nhập, hợp nhất chịu trách nhiệm trả các khoản nợ tiền thuế, tiền phạt về thuế TNDN của DN bị chuyển đổi, chia, tách, sáp nhập, hợp nhất và được kế thừa các ưu đãi về thuế TNDN cho thời gian còn lại nếu tiếp tục đáp ứng các điều kiện ưu đãi thuế TNDN.
Vậy thì trường hợp một DN mới được thành lập từ việc chia, tách, sáp nhập, hợp nhất thì có được hưởng ưu đãi thuế TNDN hay không? Và nếu có thì được hưởng như thế nào? Mình đọc TT và không hiểu rõ 2 điều nêu trên. Mong các bạn tư vấn giúp, mình cảm ơn rất nhiều!

Như cái điều khoản thì bạn có thể hiểu rằng: Nếu doanh nghiệp bị chia, tách, sáp nhập, hợp nhất ( tổ chức lại ) có nghĩa vụ và quyền lợi gì về thuế thì các doanh nghiệp được hình thành từ việc tổ chức lại ấy sẽ kế thừa các quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp cũ. Như vậy nếu doanh nghiệp cũ mà được ưu đãi về thuế thì doanh nghiệp mới sẽ đương nhiên được hưởng quyền lợi đó và ngược lại, nếu doanh nghiệp cũ không được ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp thì các doanh nghiệp mới sẽ không được hưởng ưu đãi như mục b khoản 2 Điều 18.

Được hưởng như thế nào thì phải căn cứ vào doanh nghiệp cũ được hưởng như thế nào, còn thủ tục thì bạn không cần làm thủ tục gì, cứ kê khai, quyết toán thuế bình thường dựa trên các ưu đãi cũ.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT