Hỏi: xây mộ trên đất người khác - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: xây mộ trên đất người khác

Chia sẻ:

Hiện tại trong vườn gia đình tôi đang có một ngôi mộ (ngôi mộ này đã có trước khi gia đình tôi được cấp sổ đỏ), nay bên phía họ tộc có ngôi mộ thông báo cho chúng tôi biết, đầu tháng tới họ sẽ xây lại ngôi mộ.
Tôi muốn hỏi, họ có được phép xây dựng không? nếu được phép, diện tích xây dựng tối đa là bao nhiêu. được xây hay không được xây thì căn cứ vào điều luật nào? luật sư có thể giải đáp giúp chúng tôi được không.
Tôi xin chân thành cảm ơn!

Điều 629 Bộ luật dân sự 2005 quy định cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác gây thiệt hại đến mồ mả của người khác phải bồi thường thiệt hại. Thiệt hại do xâm phạm mồ mả gồm chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại.

Đó là về trách nhiệm dân sự, còn về trách nhiệm hình sự, theo quy định tại Điều 246 Bộ luật hình sự thì người nào đào, phá mồ mả, chiếm đoạt những đồ vật để ở trong mộ, trên mộ hoặc có hành vi khác xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm. Phạm tội gây hậu quả nghiêm trọng thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

Còn về vấn đề cải táng hoặc sửa sang mộ phần, họ chỉ có thể làm trên phần đất mộ của họ một cách hợp lý, không được mở rộng hơn phần đã được chôn cất.

Tôi chưa tìm hiểu về việc quy định diện tích xây dựng tối đa của mộ ! Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: làm sổ đỏ hết bao nhiêu tiền ? Xin chào anh chị luật sư Việt Tín ! tôi mua đất (40m) từ năm 1997 ở trong ngách phường láng thượng nay tôi muốn làm sổ đỏ xin hỏi hiện tại muốn làm sổ đỏ hết bao nhiêu tiền thuế tất cả? Để được xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho lô đất bạn ...
Hỏi: giúp em về hộ khẩu với ạ Anh chị giúp em với ah. Ba em là công nhân của một công ty đang nghỉ mất sức 8 năm nay và chờ đến ngày làm thủ tục bảo hiểm (07/2014)để nhận lương hưu, hiện tại ba em đang bị mất chứng minh thư nhân dân, ngày trước khi ba em đang làm ở công ty cầu thì ngư...
Hỏi: phải làm gì khi chủ doanh nghiệp bị chết... Anh trai tôi thành lập công ty TNHH một thành viên nhưng sau khi thành lập thì anh tôi mất. Công ty cũng chưa hoạt động gì, nếu muốn giải thể công ty tôi phải làm thủ tục gì? Hiện nay Luật doanh nghiệp năm 2005 chưa có quy định nào về trường hợp chủ sở ...
Hỏi: bác sĩ khám bệnh sai có được kiện không ạ ?... nguoi quen cua toi di kham benh o benh vien bach mai va noi la bi benh mau trang va chuyen hao chat rat nhieu nhung khi chuyen sang benh vien k2 thi noi khong phai la benh do, nhung gd ban toi mat rat nhieu tien vi chuyen hoa chat va hai suc khoe cho ban ...
Hỏi: làm thế nào để được cấp sổ đỏ ? Gia đình tôi cần bán 1 căn hộ, khi đến quận để làm thủ tục sang tên thì được biết cần phải có sổ đỏ mới được quyền chuyển nhượng, sang tên. Trước đây gia đình tôi không có sổ đỏ,vậy gia đình tôi có cần thiết phải làm sổ đỏ khi bán nhà không? nếu cần thì ...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT