Hỏi: tác giả có đồng thời là chủ sở hữu quyền tác giả không? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: tác giả có đồng thời là chủ sở hữu quyền tác giả không?

Chia sẻ:

Cho tôi hỏi, về phần nhãn hiệu hàng hóa và quyền tác giả, tác giả có đồng thời là chủ sở hữu quyền tác giả không?

Theo Luật Sở hữu trí tuệ Việt Nam 2005 đã có sửa đổi bổ sung 2009 quy định tại Chường II (từ Điều 36 đến Điều 44) có quy định rất rõ về Chủ sở hưu tác phẩm mà theo đó có thể hiểu bao gồm:

Chủ sở hữu tác giả đồng thời là tác giả của tác phẩm (Điều 37).

Chủ sở hữu quyền tác giả là tổ chức, cá nhân giao nhiệm vụ cho tác giả hoặc giao kết hợp đồng với tác giả (Điều 39).

Đồng thời tại cá Điều còn lại trong Chương II, bạn còn có thể thấy được các hình thức khác của Chủ sở hữu  quyền tác giả như: Điều 38 Chủ sở hữu quyền tác giả là các đồng tác giả; Điều 40. Chủ sở hữu quyền tác giả là người thừa kế;

Điều 41. Chủ sở hữu quyền tác giả là người được chuyển giao quyền; Điều 42. Chủ sở hữu quyền tác giả là Nhà nước;

Điều 43. Tác phẩm thuộc về công chúng.

Để có thể hiểu hơn nữa, hoặc được tư vấn trực tiếp, hướng dẫn các dịch vụ liên qua tới Sở hữu trí tuệ bạn có thể liên hệ với chúng tôi !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thủ tục đăng ký độc quyền thương hiệu... Tôi muốn mở một cơ sở sản xuất rượu theo phương pháp cổ truyển ở làng huyện Hoài Đức, Hà Nội. Để nhấn mạnh nguồn gốc của rượu tôi đặt tên rượu của tôi là “Rượu A”. Tôi có thể đăng ký độc quyền thương hiệu này không? The...
Hỏi: có vi phạm về bằng sáng chế không ạ ?... Em hiện là công nhân chẻ hạt điều. Em muốn tìm người có khả năng chế tạo ra hệ thống bóc tách tự động rồi mở xưởng bóc tách thuê. Em không biết như vậy có phạm luật bằng sáng chế gì đó không nữa,và nếu có thì em phải làm sao, còn đường nào cho em không (t...
Hỏi: Đăng ký logo ở đâu ạ ? Xin chào anh chị trong ban tư vấn sở hữu trí tuệ ! Công ty chúng em mới thành lập và cần đăng ký thương hiệu độc quyền cho logo, anh chị cho em hỏi em muốn làm những điều đó thì nộp hồ sơ ở đâu không ạ ? Để tiến hành đăng ký bảo hộ quyền sở hữu tr...
Hỏi: tranh chấp thương hiệu ở nước ngoài Xin luật sư cho tôi hỏi: công ty tôi có nhãn hiệu đã đăng ký tại thương hiệu tại Mỹ. Gần đây, có 1 công ty ở Mỹ ( cùng kinh doanh ngành nghề thực phẩm như công ty tôi) cũng có thương hiệu tương tự thương hiệu mà công ty tôi đã đăng ký ở nước ngoài. Công ...
Hỏi: xin quý cơ quan cho biết về việc đăng ký bản quyền ... TÔI ĐANG CÓ MỘT Ý TƯỠNG CÓ THỂ GIÚP PHÁP TRIỄN,QUẢNG BÁ,CHO BẤT KỲ DOANH NGHIỆP NHỎ VÀ LỚN NÀO TRÊN DIỆN RỘNG,TUY NHIÊN LẠI CHƯA BIẾT PHÁP LUẬT CÓ CẤM HAY CẤP PHÉP CHO Ý TƯỞNG ĐÓ KHÔNG.NÊN TÔI ĐANG CẦN MỘT NGƯỜI ĐỄ TƯ VẤN CỤ THỂ VÀ CÓ THỂ ĐANG KÝ BẢNG QUY...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT