Hỏi: ngành nghề kinh doanh trong đăng ký kinh doanh - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: ngành nghề kinh doanh trong đăng ký kinh doanh

Chia sẻ:

Trong đăng ký kinh doanh của công ty có mục:

Dịch vụ tư vấn nhà, đất, kinh doanh bất động sản, kinh doanh phát triển nhà.

Vậy bên cty đã đủ điều kiện để đi thuê văn phòng rồi cho thuê lại chưa? có văn bản hay thông tư nào mới về qui định, hướng dẫn mã ngành trong đăng ký kinh doanh không? Nếu bên thuế bảo chưa đủ điều kiện để đi thuê và cho thuê lại thì bên cty mình giải thích thế nào? tks luật sư nhiều.

Nếu mục “Kinh doanh bất động sản” đứng riêng rẽ trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì công ty bạn có quyền thực hiện việc thuê và cho thuê lại văn phòng căn cứ theo Điều 4.2, Luật Kinh doanh bất động sản: “Kinh doanh bất động sản là việc bỏ vốn đầu tư tạo lập, mua, nhận chuyển nhượng, thuê, thuê mua bất động sản để bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua nhằm mục đích sinh lợi.”

Nhưng, nếu trong Giấy đăng ký ghi “Dịch vụ tư vấn nhà, đất, kinh doanh bất động sản, kinh doanh phát triển nhà” trong cùng 1 mục, bên cơ quan thuế có thể hiểu rằng, công ty bạn có ngành nghề Dịch vụ tư vấn kinh doanh bất động sản, chứ không phải là kinh doanh bất động sản, căn cứ  theo Điều 4.3, Luật Kinh doanh bất động sản: “Kinh doanh dịch vụ bất động sản là các hoạt động hỗ trợ kinh doanh bất động sản và thị trường bất động sản, bao gồm các dịch vụ môi giới bất động sản, định giá bất động sản, sàn giao dịch bất động sản, tư vấn bất động sản, đấu giá bất động sản, quảng cáo bất động sản, quản lý bất động sản.”. Đây là một ngành hoàn toàn khác và không có quyền thực hiện việc thuê và cho thuê lại văn phòng.

Vì vậy, công ty bạn nên làm rõ chức năng, ngành nghề kinh doanh của mình.

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT