Hỏi: thời hạn đóng thêm góp vốn điều lệ - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: thời hạn đóng thêm góp vốn điều lệ

Chia sẻ:

Công ty tôi hiện tại với vồn điều lệ 120 tỷ, tôi có ý định tăng thêm vốn điều lệ lên thêm 30 tỷ nữa, và tổng là 150 tỷ, để thuận tiện cho công việc khi làm việc với các đối tác lớn.

Nhưng hiện tại số tiền tôi chưa có hoặc chưa đủ thì khi làm thủ tục chấp nhận tăng lên 150 tỷ, thì thời gian để bổ sung thêm vốn điều lệ 30 tỷ này là bao lâu? Để không ảnh hưởng đến thủ tục thuế má ở Công ty?

Bạn không   nói rõ công ty thuộc loại hình nào nên mình xin được đề cập đến quy định về việc góp vốn của 3 loại hình sau: TNHH 1 TV, TNHH 2 TV trở lên và Công ty Cổ phần.

– Đối với công ty TNHH 1 TV: Thời hạn góp vốn được quy định tại khoản 1 điều 65 Luật Doanh nghiệp 2005 (LDN), theo đó, chủ sở hữu góp vốn đúng hạn theo thời hạn cam kết. Theo mình hiểu, Chủ sở hữu công ty TNHH 1TV tự đề ra thời hạn góp và thực hiện theo cam kết đó (cam kết này được thể hiện trong điều lệ). Mặt khác, cũng theo quy định tại khoản 1 này: “trường hợp không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty” , như vậy việc chủ sở hữu cố tình kéo dài việc góp vốn cũng không có ý nghĩa nhiều, vì người đó vẫn phải chịu trách nhiệm tài sản trong phạm vi số vốn đã cam kết góp.

– Đối với công ty TNHH 2TV trở lên: Thời hạn góp vốn theo quy định tại điều 39 LDN cũng là theo “cam kết” của các thành viên với  nhau, tuy nhiên, theo quy định tại Điều 18 NĐ 102/2010/NĐ – CP thì thời hạn cam kết  này không quá 36 tháng kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (cấp mới hoặc bổ sung).

– Đối với công ty cổ phần: Thời hạn thanh toán cổ phần đã đãng ký mua là 90 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Các loại hình khác không phổ biến (hợp danh) và không cần thiết về thời hạn góp vốn mình không nêu ra ở đây.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT