Hỏi: giám đốc công ty cổ phần có được làm giám đốc công ty khác ? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: giám đốc công ty cổ phần có được làm giám đốc công ty khác ?

Chia sẻ:

Tôi đang là giám đốc một Cty cổ phần, theo quy định của pháp luật, tôi muốn làm giám đốc một doanh nghiệp khác nữa có được không?

Xin cảm ơn các luật sư !

Theo quy định, giám đốc hoặc tổng giám đốc của Cty cổ phần là người điều hành công việc kinh doanh hằng ngày của Cty; chịu sự giám sát của Hội đồng quản trị và chịu trách nhiệm trước Hội đồng quản trị và trước pháp luật về việc thực hiện các quyền và nhiệm vụ được giao. Khoản 2, Điều 116 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định đối với Cty cổ phần thì: “Giám đốc hoặc tổng giám đốc Cty không được đồng thời làm giám đốc hoặc tổng giám đốc của doanh nghiệp khác”.

Khoản 4, Điều 15 Nghị định số 102/2010/NĐ-CP cũng quy định: “Nếu Điều lệ Cty không quy định khác thì Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch Cty, Chủ tịch hội đồng quản trị và giám đốc (tổng giám đốc) của một Cty có thể kiêm chủ tịch hội đồng thành viên, chủ tịch Cty, chủ tịch hội đồng quản trị hoặc giám đốc (tổng giám đốc) của Cty khác, trừ trường hợp giám đốc (tổng giám đốc) Cty cổ phần không được đồng thời làm Giám đốc (Tổng giám đốc) công ty khác theo khoản 2 Điều 116 của Luật Doanh nghiệp”.

Như vậy, trường hợp bạn đã là giám đốc một “Cty cổ phần” thì bạn không được giữ chức vụ tổng giám đốc hoặc giám đốc của một doanh nghiệp khác.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT