Hỏi: về chủ tịch hội đồng quản trị và giám đốc - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: về chủ tịch hội đồng quản trị và giám đốc

Chia sẻ:

Công ty cổ phần của mình có giám đốc hiện đang là người chịu trách nhiệm trước pháp luật, hiện tại công ty đang muốn bầu ra một chủ tịch hội đồng quản trị để có thể bãi miễn giám đốc khi cần. vậy cho mình hỏi chủ tịch hội đồng quản trị khi được bầu có phải chịu trách nhiệm trước pháp luật như giám đốc không và khi làm chủ tịch hội đồng quản trị thì có được làm việc trong nhà nước như kho bạc, hải quan…không?

Cảm ơn các luật sư !

Khoản 1, Điều 111, Luật Doanh nghiệp 2005 quy định:
“1. Đại hội đồng cổ đông hoặc HĐQT bầu Chủ tịch HĐQT theo quy định tại Điều lệ công ty. Trường hợp HĐQT bầu Chủ tịch HĐQT thì Chủ tịch được bầu trong số thành viên HĐQT. Chủ tịch HĐQT có thể kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty nếu Điều lệ công ty không có quy định khác”.
Theo quy định trên, có hai phương án bầu Chủ tịch HĐQT:

– Phương án 1: Đại hội đồng cổ đông bầu HĐQT và trực tiếp bầu Chủ tịch HĐQT trong số những người được đề cử hoặc tự ứng cử vào HĐQT.
– Phương án 2: Đại hội đồng cổ đông chỉ bầu ra HĐQT, sau đó, Hội đồng quản trị bầu Chủ tịch HĐQT trong số những thành viên của HĐQT.
Phương án được lựa chọn phải quy định trong Điều lệ công ty.

Về vấn đề bạn hỏi khi làm chủ tịch HĐQT có được làm việc Nhà nước hay không thì xin thưa với bạn là được bạn ạ. Nhưng khi làm việc Nhà nước thì người đó không được giữ các chức danh mà Nhà nước quy định người này không được làm. Các vị trí làm việc trong Nhà nước hết sức đa dạng chứ không phải chỉ là công chức hay viên chức bạn nhé !

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT