Hỏi: chấm dứt HĐLĐ khi DN giải thể đơn vị bộ phận - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: chấm dứt HĐLĐ khi DN giải thể đơn vị bộ phận

Chia sẻ:

Công ty tôi hiện nay đang có 1 vấn đề rất gấp cần giải quyết ngay mong nhận được sự tư vấn của các luật sư.
Công ty tôi đang trong quá trình thay đổi cơ cấu nên phải giải thể 1 phòng ban, sau khi trao đổi với những người lao động trong phòng đó thì hầu hết họ đồng ý nhận các loại trợ cấp và chấm dứt HĐLĐ. Tuy nhiên còn 1 số không đồng ý và đồi bồi thường HĐ, trong đó một số đang trong chế độ thai sản. Công ty dự kiến giải quyết cho những người lao động trong chế độ thai sản như sau:

  • Trợ cấp mất việc làm theo quy định của pháp luật;
  • Đối với người lao động đang mang thai từ 1-3 tháng thì trợ cấp thêm 4 tháng lương;
  • Đối với trường hợp mang thai từ trên 3 -6 tháng trợ cấp thêm 3 tháng lương;
  • Đối với trường hợp mang thai trên 6 tháng đến sau khi sinh 4 tháng trợ cấp thêm 2 tháng lương;
  • Đối với trường hợp con từ 4 tháng đến 12 tháng trợ cấp thêm 1 tháng lương.

Ngoài ra, những người này vẫn được Công ty đóng bảo hiểm xã hội cho đến hết thời gian sinh để họ vẫn được hưởng chế độ thai sản của BHXH, và thêm 60% lương trong 3 tháng.
Vậy trong trường hợp trên công ty tôi đã làm đúng hay sai? Có cách giải quyết nào hợp lý hơn không?

Nói cụ thể về trường hợp của bạn, luật lao động có quy định như sau:
Điều 111.

1- ….

2- ….

3- Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.

Trong thời gian có thai, nghỉ thai sản, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, người lao động nữ được tạm hoãn việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, kéo dài thời hiệu xem xét xử lý kỷ luật lao động, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.
Như vậy Luật lao động chỉ cấm việc sa thải và đơn phương chấm dứt hợp đồng với lao động nữ. Luật không cấm việc cho NLĐ nghỉ việc vì lý do thay đổi cơ cấu theo điều 17. Cty bạn có quyền làm như vậy sau khi đền bù mức thỏa đáng như đã mô tả.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT