Hỏi: Bán lại cổ phần cho cổ đông sáng lập - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: Bán lại cổ phần cho cổ đông sáng lập

Chia sẻ:

Công ty tôi là công ty cổ phần, có một thành viên trong cổ đông sáng lập ( là người đại diện theo pháp luật) tách ra thành lập công ty khác, trên giấy đăng ký kinh doanh mới (đã thay đổi người đại diện theo pháp luật)vẫn có tên người đó trong cổ đông sáng lập. Nay người đó muốn tách cổ phần ra (tức bán lại cổ phần cho người đó)thì cần làm thủ tục gì? Trường hợp này có vi phạm không?

Luật doanh nghiệp 2005 không cấm 1 người làm Giám đốc 2 hoặc nhiều công ty TNHH; nhưng không được làm vừa làm Giám đốc (Tổng giám đốc) công ty CP vừa làm Giám đốc/ Tổng giám đốc công ty TNHH hoặc CTHD.

Bạn cần làm thủ tục chuyển nhượng toàn bộ số cổ phần của người muốn rút sang cho thành viên của công ty nhé !

Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty (Khoản 5 Điều 84).

Bạn làm hợp đồng chuyển nhượng cổ phần sau đó làm một thông báo lên sở kế hoạch về sự thay đổi nhân sự trong công ty, đồng thời làm lại thay đổi đăng ký kinh doanh luôn !

Chúc bạn thành công, nếu bạn vướng mắc thủ tục hồ sơ có thể liên hệ tới Việt Tín để được tư vấn trực tiếp hoàn toàn miễn phí !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT