Hỏi: quyết toán thuế khi giải thể doanh nghiệp ? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: quyết toán thuế khi giải thể doanh nghiệp ?

Chia sẻ:

Chi nhánh Công ty em hoạt động từ năm 2007 đến nay , nhưng đến nay chưa quyết toán thuế

và bây giờ CN CTy em đang làm đơn xin giải thể vậy Cơ quan thể sẻ quyết từ năm nào đến nay

mong nhận được câu trả lời sớm nhất em cám ơn !

Khi giải thể, DN phải thực hiện quyết toán các loại thuế với cơ quan thuế từ khi thành lập đến thời điểm có quyết định giải thể doanh nghiệp.

1) Với thuế GTGT :

Tại điểm 5 – Điều 18- Mục II Hoàn Thuế, TT 06/2012/TT-BTC hướng dẫn thi hành 1 số điều Luật Thuế GTGT quy định :

5. Cơ sở kinh doanh quyết toán thuế khi chia, tách, giải thể, phá sản, chuyển đổi sở hữu; giao, bán, khoán, cho thuê doanh nghiệp Nhà nước có số thuế GTGT đầu vào chưa đuợc khấu trừ hết hoặc có số thuế GTGT nộp thừa.

2) Với Thuế TNDN :

Tại khoản 4 Điều 11 Thông tư 28/2011/TT-BTC ngày 28  tháng 02  năm 2011 của Bộ Tài chính Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế, hướng dẫn thi hành Nghị định số 85/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 và Nghị định số 106/2010/NĐ-CP ngày 28/10/2010 của Chính phủ, quy định:

4. Khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp:

a) Khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp bao gồm khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm hoặc khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp đến thời điểm chấm dứt hoạt động kinh doanh, chấm dứt hợp đồng, chuyển đổi hình thức sở hữu doanh nghiệp, tổ chức lại doanh nghiệp.

b) Hồ sơ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp bao gồm:

  • Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp theo mẫu số 03/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.
  • Báo cáo tài chính năm hoặc Báo cáo tài chính đến thời điểm chấm dứt hoạt động kinh doanh, chấm dứt hợp đồng, chuyển đổi hình thức sở hữu doanh nghiệp, tổ chức lại doanh nghiệp.
  • Một hoặc một số phụ lục kèm theo tờ khai ban hành kèm theo Thông tư  này (tuỳ theo thực tế phát sinh của người nộp thuế).

Chúc bạn thành công, trường hợp vướng mắc thủ tục hồ sơ đừng ngần ngại liên hệ tới Việt Tín để được tư vấn trực tiếp hoàn toàn miễn phí !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng có phải gửi đến ... Kính chào các luật sư và cho em xin hỏi rằng Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân, tổ chức sở hữu theo Luật doanh nghiệp có quy định phải gửi đến cơ quan thẩm quyền nào không (ví dụ cơ quan thống kế, cơ ...
Hỏi: công ty mở thêm tài khoản ngân hàng có phải khai bá... Lúc cty em mới thành lập có khai báo Tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế và bây giờ mới mở thêm 1 tài khoản tại 1 ngân hàng khác và sau này chủ yếu giao dịch qua tài khoản Ngân hàng mới này, vậy thì bên em có phải khai báo với cơ quan thuế về việc mở thê...
Hỏi: những doanh nghiệp nào phải có kế toán ?... Xin chào ban tư vấn ! Em làm việc ở Ngân hàng, dạo này chỗ em có quy định là UNC, Giấy rút tiền của Doanh nghiệp bắt buộc phải tổ chức bộ máy kế toán thì phải có chữ ký Kế toán trên chứng từ. Các anh chị có thể cho xin văn bản quy định về việc những DN nà...
Hỏi: hóa đơn GTGT không có dấu tròn Luật sư cho em hỏi! Công ty em có nhận được 1 hóa đơn GTGT của một cửa hàng, do cửa hàng không có dấu mộc tròn mà chỉ có mộc vuông vì thế trên hóa đơn GTGT không có mộc tròn, Nếu vậy hóa đơn Công ty em nhận có được khấu trừ k? Hóa đơn GTGT không nhất ...
Hỏi: nộp thuế môn bài 2014 công ty của tôi mới thay đổi vốn điều lệ và người đại diện pháp luật,khi thay đổi đã làm thông báo thay đổi gửi thuế.vậy khi tôi đi nộp thuế môn bài 2014 có phải làm tờ kê khai thuế môn bài có chữ ký giám đốc,kèm đăng ký kinh doanh mới nhất mang nộp cho c...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT