Hỏi: Cán bộ dân phòng, hoặc cảnh sát địa phương có được xử phạt pccc ? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: Cán bộ dân phòng, hoặc cảnh sát địa phương có được xử phạt pccc ?

Chia sẻ:

Xin hỏi các luật sư có quy định nào về việc cán bộ dân phòng hoặc cảnh sát khu vực có quyền kiểm tra nhà xưởng chiết nạp gas của tôi về giấy phép hoặc các vấn đề liên quan tới phòng cháy chữa cháy không ạ ?
Xin cảm ơn các luật sư !

Theo quy định của Pháp luật,  gas là chất nguy hiểm về cháy, nổ. Việc sản xuất, bảo quản, tàng trữ, vận chuyển, mua bán phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Khoản 5 Điều 13 Luật PCCC nghiêm cấm hành vi sản xuất, tàng trữ, vận chuyển, bảo quản, sử dụng, mua bán trái phép chất nguy hiểm về cháy, nổ. Như vậy, việc sang chiết gas mà hộ dân nêu trên là hành vi vi phạm pháp luật về PCCC, và hành vi này bị xử lý vi phạm theo quy định tại Khoản 4 Điều 11 Nghị định số 123/2005/NĐ-CP với mức phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng và tịch thu tang vật.

Mức phạt này thuộc thẩm quyền của Chủ tịch UBND cấp huyện hoặc Trưởng phòng Cảnh sát PCCC. Cán bộ đội dân phòng thực hiện các biện pháp như sau:

  • Đình chỉ ngăn chặn ngay hành vi vi phạm hành chính;
  • Lập biên bản kiểm tra an toàn phòng cháy chữa cháy;
  • Lập biên bản vi phạm quy định phòng cháy chữa cháy;
  • Tham mưu cho Chủ tịch UBND cấp xã đề xuất Chủ tịch UBND cấp huyện hoặc Trưởng phòng Cảnh sát PCCC quyết đinh xử phạt vi phạm hành chính theo thẩm quyền.

Việc làm này hoàn toàn đúng.

Đánh giá bài viết

Cảm nhận của bạn?

Thông tin liên quan:

Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...
Hỏi: muốn thành lập công ty dược Em muốn thành lập công ty dược thì cần điều kiện gì không ? thủ tục ra sao ạ ? Cảm ơn anh chị ! Căn cứ theo: Luật của Quốc hội (Luật Dược số 34/2005/QH11 năm 2005) ; Nghị định số 79/2006/NĐ-CP ngày 09/8/2006 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành ...
Hỏi: tại sao công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên ... công ty của tôi là công ty TNHH MTV kinh doanh bất động sản và trong khoảng 3 điều 63 luật doanh ngiệp 2005 thì công ty TNHH MTV không được quyền phát hành cổ phần,tôi muốn biết lí do tại sao.xin cảm ơn. Nếu bạn muốn phát hành cổ phiếu xin mời bạn tham...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT