Hỏi: thủ tục tăng vốn điều lệ của CTCP từ lợi nhuận chưa chia - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: thủ tục tăng vốn điều lệ của CTCP từ lợi nhuận chưa chia

Chia sẻ:

Hiên tại Công ty chúng tôi là CTCP có 4 thành viên, vốn điều lệ 7 tỷ đồng, được thành lập từ năm 2003. Trong các năm vừa qua công ty đều hoạt động có lãi và chưa thực hiện chia cổ tức.

Nay chúng tôi đang có nhu cầu muốn tăng vốn điều lệ của Công ty bằng cách phát hành cổ phiếu thưởng cho các cổ đông. Vậy xin hỏi Luật sư:

1. Thủ tục tăng vốn trong trường hợp này như thế nào? Có phải nộp BCTC để chứng minh lợi nhuận chưa chia không?

2. Sắp tới, sau khi trả cổ phiếu thưởng, chúng tôi tiếp tục có nhu cầu tăng vốn Công ty. Trong đó sẽ nhận vốn góp của 2 thành viên khác. Hai thành viên này sẽ góp vốn bằng cổ phiếu thuộc sở hữu của họ tại 2 công ty cổ phần khác mà họ đang là cổ đông. Trường hợp này có thể thực hiện không? Thủ tục như thế nào?

1. Việc tăng vốn điều lệ được thực hiện theo thủ tục bình thường. Vấn đề còn lại là công ty hạch toán các khoản mục trong sổ sách để lợi nhuận chưa chia trở thành vốn của cổ đông.

2. Theo quy định tại Điều 4 Luật Doanh nghiệp thì “Góp vốn là việc đưa tài sản vào công ty để trở thành chủ sở hữu hoặc các chủ sở hữu chung của công ty. Tài sản góp vốn có thể là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác ghi trong Điều lệ công ty do thành viên góp để tạo thành vốn của công ty.

Do đó, cổ phiếu có thể dùng để góp vốn nếu được Điều lệ công ty quy định.

Nếu cần tư vấn vấn rõ hơn, vui lòng liên hệ với Việt Tín, chúng tôi sẽ tư vấn thêm cho bạn !

Hỏi: thủ tục tăng vốn điều lệ của CTCP từ lợi nhuận chưa chia
5 (100%) 1 vote

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT