Hỏi: có vi phạm về bằng sáng chế không ạ ? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: có vi phạm về bằng sáng chế không ạ ?

Chia sẻ:

Em hiện là công nhân chẻ hạt điều. Em muốn tìm người có khả năng chế tạo ra hệ thống bóc tách tự động rồi mở xưởng bóc tách thuê. Em không biết như vậy có phạm luật bằng sáng chế gì đó không nữa,và nếu có thì em phải làm sao, còn đường nào cho em không (tự em chế ra có rồi tự em làm có được không ạ)chứ em mua trên cty sản xuất thì không đủ tiền. Xin giúp e với…

Pháp luật sở hữu trí tuệ không hạn chế khả năng sáng tạo của con người. Vì vậy, bạn muốn thuê một người để sáng chế ra máy tách hạt điều là không vi phạm quy định của pháp luật. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý hai điểm như sau:

Thứ nhất: Điều 58 Luật sở hữu trí tuệ đã quy định:

1.   Sáng chế được bảo hộ dưới hình thức cấp Bằng độc quyền sáng chế nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

  1. Có tính mới;
  2. Có trình độ sáng tạo;
  3. Có khả năng áp dụng công nghiệp.

2.   Sáng chế được bảo hộ dưới hình thức cấp Bằng độc quyền giải pháp hữu ích nếu không phải là hiểu biết thông thường và đáp ứng các điều kiện sau đây:

  • Có tính mới;
  • Có khả năng áp dụng công nghiệp.

Như vậy, bạn phải đảm bảo rằng chiếc máy tách hạt điều mà bạn muốn sáng chế ra phải có tính mới, không được trùng lặp với những chiếc máy tách hạt điều đã đăng ký sáng chế với cơ quan có thẩm quyền từ trước đó.

Thứ hai: Trường hợp bạn thấy sáng chế đáp ứng được các điều kiện quy định tại Điều 58 Luật sở hữu trí tuệ và muốn đăng ký sáng chế đó với cơ quan có thẩm quyền để được bảo hộ, bạn nên thỏa thuận trước với người được thuê về vấn đề ai là người có quyền đăng ký sáng chế. Khoản 1, khoản 2 Điều 86 Luật sở hữu trí tuệ đã quy định rõ:

1.   Tổ chức, cá nhân sau đây có quyền đăng ký sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí:

a) Tác giả tạo ra sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí bằng công sức và chi phí của mình;

b) Tổ chức, cá nhân đầu tư kinh phí, phương tiện vật chất cho tác giả dưới hình thức giao việc, thuê việc, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác và thỏa thuận đó không trái với quy định tại khoản 2 Điều này.

2.   Chính phủ quy định quyền đăng ký đối với sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí được tạo ra do sử dụng cơ sở vật chất – kỹ thuật, kinh phí từ ngân sách nhà nước.

Trân trọng!

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thủ tục đăng ký độc quyền thương hiệu... Tôi muốn mở một cơ sở sản xuất rượu theo phương pháp cổ truyển ở làng huyện Hoài Đức, Hà Nội. Để nhấn mạnh nguồn gốc của rượu tôi đặt tên rượu của tôi là “Rượu A”. Tôi có thể đăng ký độc quyền thương hiệu này không? The...
Hỏi: Đăng ký logo ở đâu ạ ? Xin chào anh chị trong ban tư vấn sở hữu trí tuệ ! Công ty chúng em mới thành lập và cần đăng ký thương hiệu độc quyền cho logo, anh chị cho em hỏi em muốn làm những điều đó thì nộp hồ sơ ở đâu không ạ ? Để tiến hành đăng ký bảo hộ quyền sở hữu tr...
Hỏi: tranh chấp thương hiệu ở nước ngoài Xin luật sư cho tôi hỏi: công ty tôi có nhãn hiệu đã đăng ký tại thương hiệu tại Mỹ. Gần đây, có 1 công ty ở Mỹ ( cùng kinh doanh ngành nghề thực phẩm như công ty tôi) cũng có thương hiệu tương tự thương hiệu mà công ty tôi đã đăng ký ở nước ngoài. Công ...
Hỏi: xin quý cơ quan cho biết về việc đăng ký bản quyền ... TÔI ĐANG CÓ MỘT Ý TƯỠNG CÓ THỂ GIÚP PHÁP TRIỄN,QUẢNG BÁ,CHO BẤT KỲ DOANH NGHIỆP NHỎ VÀ LỚN NÀO TRÊN DIỆN RỘNG,TUY NHIÊN LẠI CHƯA BIẾT PHÁP LUẬT CÓ CẤM HAY CẤP PHÉP CHO Ý TƯỞNG ĐÓ KHÔNG.NÊN TÔI ĐANG CẦN MỘT NGƯỜI ĐỄ TƯ VẤN CỤ THỂ VÀ CÓ THỂ ĐANG KÝ BẢNG QUY...
Hỏi: xin quý công ty cho hỏi như thế nào là một ý tưởng ... XIN CHO HỎI: NHƯ THẾ NÀO LÀ MỘT Ý TƯỞNG MỚI. DỰA VÀO ĐÂU ĐỂ BIẾT NÓ CÓ MANG TÍNH KHẢ THI KHÔNG. MỘT Ý TƯỞNG SÁNG TẠO GIÚP CÁC DOANH NGHIỆP QUANG CÁO TÊN TUỔI MÌNH ĐẾN GẦN CÔNG CHÚNG MỘT CÁCH LIÊN TỤC VÀO BẤT CỨ NƠI ĐÂU VÀO BẤT CỨ THỜI ĐIỂM NÀO THÌ KHI ĐĂN...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT