Hỏi: mâu thuẫn về quyền của viên chức giữa Luật viên chức 2012 và Luật Doanh nghiệp 2005? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: mâu thuẫn về quyền của viên chức giữa Luật viên chức 2012 và Luật Doanh nghiệp 2005?

Chia sẻ:

Xin chào anh/chị.
Tôi đọc Điều 37 Luật Phòng, chống tham nhũng, Luật Doanh nghiệp 2005, và Luật viên chức 2012 thấy có 1 số mâu thuẫn về vấn đề quyền của viên chức trong kinh doanh. Tôi rất biết ơn nếu topiclaw có thể giải thích giúp.

Điều 37 Luật Phòng, chống tham nhũng qui định viên chức không được tham gia thành lập, quản lý, điều hành doanh nghiệp; trong khi đó, Luật viên chức 2012 thì lại nói viên chức được góp vốn, nghĩa là được tham gia thành lập doanh nghiệp. Vậy thực chất là viên chức có được góp vốn thành lập doanh nghiệp hay không?

Luật viên chức 2012 cho phép viên chức góp vốn vào doanh nghiệp, chẳng hạn công ty TNHH. Theo Luật Doanh nghiệp 2005 thì người góp vốn sẽ là chủ sở hữu chung của công ty và có quyền biểu quyết về các vấn đề thuộc quyền quyết định của Hội đồng thành viên của công ty. Dường như việc biểu quyết này tương đương với việc tham gia điều hành công ty? Mà như vậy thì lại mâu thuẫn với Luật viên chức 2012 vì luật này cấm viên chức tham gia quản lý điều hành công ty?

Xin cảm ơn anh/chị !

Chỉ có bạn nghĩ là mâu thuẫn, vì :

Luật viên chức cho phép góp vốn vào thành lập doanh nghiệp hay nói chung là góp vốn vào việc  kinh doanh, tất nhiên là có quyền biểu quyết nhưng điều này không đồng nghĩa với việc tham gia điều hành trong công ty, Vì đơn giản người đại diện theo pháp luật không thể là viên chức nhà nước hay cổ đông sáng lập cũng không được vì khi đăng ký kinh doanh các chuyên viên sẽ LỌC các bạn ra.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT