Hỏi: kinh doanh ngành in cần giấy an ninh trật tự ? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: kinh doanh ngành in cần giấy an ninh trật tự ?

Chia sẻ:

Trong giấy đăng ký kinh doanh của công ty tôi có kinh doanh ngành In nhưng được biết rằng kinh doanh ngành này phải có thêm giấy phép của Công an. Xin Báo cho biết thủ tục cấp giấy phép này như thế nào và cơ quan nào giải quyết?

Theo quy định tại Điều 1 Nghị định 72/2009/NĐ-CP ngày 3/9/2009 quy định điều kiện về an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề kinh doanh có điều kiện thì những ngành, nghề sau phải có giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự bao gồm:

  • Hoạt động in;
  • Sản xuất con dấu;
  • Sản xuất, kinh doanh, sử dụng vật liệu nổ công nghiệp và Nitrat Amon hàm lượng cao (từ 98,5% trở lên);
  • Sản xuất, kinh doanh, sửa chữa công cụ hỗ trợ, sửa chữa súng săn;
  • sản xuất pháo hoa;
  • Cho thuê lưu trú;
  • cho tổ chức, cá nhân nước ngoài thuê nhà để ở hoặc làm văn phòng;
  • Hoạt động in;
  • Dịch vụ cầm đồ;
  • Kinh doanh karaoke; vũ trường; xoa bóp (massage, tẩm quất);
  • Trò chơi điện tử có thưởng dành cho người nước ngoài; kinh doanh casino;
  • Dịch vụ đòi nợ.

Hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự bao gồm:

  • Văn bản đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự.
  • Bản sao: Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
  • Giấy chứng nhận đủ điều kiện về phòng cháy và chữa cháy hoặc biên bản kiểm tra an toàn về phòng cháy và chữa cháy.
  • Bản khai lý lịch của Giám đốc hoặc người đại diện theo pháp luật khác (có dán ảnh và xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc cơ quan Nhà nước quản lý trực tiếp). Nếu là người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài phải có bản khai nhân sự, bản photocopy hộ chiếu, bản photocopy thẻ cư trú (xuất trình bản chính để kiểm tra).

Hồ sơ gồm một (01) bộ gửi tới Phòng Cảnh sát Quản lý hành chính về trật tự xã hội, Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương cụ thể trường hợp của bạn là Công an tỉnh Đồng Nai. Thời hạn giải quyết là 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT