Hỏi: làm con dấu cho công ty - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: làm con dấu cho công ty

Chia sẻ:

Xin cho hỏi trường hợp công ty 100% vốn nước ngoài mới thành lập tại Việt Nam, có người đại diện pháp luật là người Việt Nam thì người đại diện pháp luật này có phải làm giấy ủy quyền ở phòng công chứng cho nhân viên đi làm con dấu và nhận dấu hay không? Nếu chỉ cần làm giấy ủy quyền nội bộ hai bên cùng ký thôi thì có làm được con dấu hay không? Xin cám ơn.

Trường hợp Công ty 100% vốn nước ngoài mới thành lập tại Việt Nam, có người đại diện pháp luật là người Việt Nam thì người đại diện pháp luật này phải làm Giấy ủy quyền ở phòng công chứng cho nhân viên đi làm con dấu và nhận dấu, vì trong trường hợp này người đại diện theo pháp luật không thể thực hiện việc ủy quyền với vai trò là pháp nhân do chưa có con dấu để đóng vào văn bản ủy quyền; có thể ủy quyền cho người khác thực hiện công việc nhưng do tính chất quan trọng của việc quản lý con dấu nên cần thẩm định tính hiệu lực của giao dịch ủy quyền này bằng cách yêu cầu công chứng hợp đồng ủy quyền. (…“Con dấu thể hiện vị trí pháp lý và khẳng định giá trị pháp lý đối với các văn bản, giấy tờ của các cơ quan, tổ chức, …”, theo Điều 1, Nghị định số 58/2001/NĐ-CP ngày 24/8/2001 của Chính phủ về việc quản lý và sử dụng con dấu).
Mặt khác, theo quy định tại Điểm C, Khoản 1, Điều 4, Thông tư số 07/2010/TT-BCA ngày 05/02/2010 của Bộ Công an quy định chi tiết thi hành một số điều của Nghị định 58/2001/NĐ-CP ngày 24/8/2001 của Chính phủ về việc quản lý và sử dụng con dấu đã được sửa đổi bổ sung một số điều theo Nghị định số 31/2009/NĐ-CP ngày 01/4/2009 quy định: “Người trực tiếp liên hệ với cơ quan Công an để xin làm con dấu, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu, mang con dấu từ nước ngoài vào Việt Nam phải có Giấy giới thiệu hoặc Giấy ủy quyền, kèm theo Giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu”.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT