Hỏi: đặt tên cho công ty luật - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: đặt tên cho công ty luật

Chia sẻ:

Hiện nay Sở KH và Đầu tư vẫn chấp nhận cho đặt tên Công ty dưới hình thức tên bao gồm các chữ cái. VD : Công ty TNHH A.B.C
Xin hỏi, việc đặt tên cho các Công ty Luật khi đăng ký tại Sở Tư pháp có chấp nhận cách đặt tên này không vì chúng tôi có thông tin nói là Sở Tư pháp không chấp nhận.
Nếu chưa chấp nhận, xin giải thích vì sao có sự khác biệt về quy định cách đặt tên công ty giữa hai sở như nêu trên ?
Trân trọng cảm ơn.

Việc đăng ký hoạt động của tổ chức hành nghề luật sư được thực hiện theo Luật Luật sư và các văn bản pháp luật khác có liên quan.
Theo quy định tại Khoản 2 Điều 33 và Khoản 5 Điều 34 Luật Luật sư: tên tổ chức hành nghề luật sư phải bao gồm cụm từ “văn phòng luật sư”, “công ty luật hợp danh” hoặc “công ty luật trách nhiệm hữu hạn” và không được trùng hoặc gây nhầm lẫn với tên của tổ chức hành nghề luật sư khác đã được đăng ký hoạt động, không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hoá, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc. Mặt khác, theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp ngày 15 tháng 04 năm 2010 thì một trong những điều cấm trong đặt tên doanh nghiệp là “Không được đặt tên trùng hoặc tên gây nhầm lẫn với tên của doanh nghiệp khác đã đăng ký trong phạm vi toàn quốc, trừ những doanh nghiệp đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, các doanh nghiệp đã giải thể. Quy định này được áp dụng kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2011”.
Hiện nay để đảm bảo tên gọi của tổ chức hành nghề luật sư không trùng hoặc gây nhầm lẫn với tên của tổ chức hành nghề luật sư khác đã được đăng ký hoạt động trên phạm vi cả nước, khi tiếp nhận hồ sơ xin đăng ký thành lập mới hoặc thay đổi tên gọi, Sở Tư pháp gửi thông tin về tên gọi dự kiến của tổ chức hành nghề luật sư về Bộ Tư pháp để kiểm tra. Nếu tên gọi dự kiến của tổ chức hành nghề luật sư không trùng và gây nhầm lẫn, Sở Tư pháp sẽ thực hiện việc đăng ký hoạt động cho tổ chức hành nghề luật sư theo quy định.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT