Hỏi: xin giấy phép photocopy và in ấn - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: xin giấy phép photocopy và in ấn

Chia sẻ:

Tôi là hộ kinh doanh cá thể ngành nghề photocoppy (hiện tôi có nhận photo một số xuất bản phẩm).

Tôi không có văn bằng, chứng chỉ đã được bồi dưỡng kiến thức quản lý về in do cơ sở đào tạo chuyên ngành cấp. Vậy tôi có thể xin giấy phép hoạt động in do cơ quan quản lý ở địa phương cấp không?

Theo Điều 14 Nghị định 111/2005/NĐ-CP về quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Xuất bản có quy định hoạt động in xuất bản phẩm là hoạt động kinh doanh có điều kiện.
Điều kiện cấp giấy phép:
  1. Bạn phải có văn bằng do cơ sở đào tạo nghề in cấp hoặc chứng chỉ xác nhận đã được bồi dưỡng kiến thức quản lý về in do cơ sở đào tạo chuyên ngành cấp;
  2. Cơ sở in của bạn có dây chuyền thiết bị in và gia công sau in mới được cấp giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm.
 Khị bạn đáp ứng 2 Điều kiện trên ban gửi hồ sơ xin cấp phép về các Sở Thông tin và Truyền thông sở tại.
Thời gian giải quyết: 10 ngày kể từ khi nhận được hồ sơ hợp lệ.
Nếu bạn vướng mắc các thủ tục hồ sơ có thể liên hệ với đường dây nóng của Việt Tín để được tư vấn trực tiếp.
Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT