Hỏi: rao bán Email và gửi thư quảng cáo có vi phạm pháp luật ? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: rao bán Email và gửi thư quảng cáo có vi phạm pháp luật ?

Chia sẻ:

Tôi muốn hỏi về nghị định chống thư rác. Hiện tại tôi có rao bán một số sản phẩm trên mạng và tôi có dùng bộ sản phẩm danh sách 28 triệu địa chỉ Email & danh bạ 120 ngàn doanh nghiệp Việt Nam để gửi thư quảng cáo.

Vậy xin hỏi khi gửi thư như vậy tôi có bị cho là gửi thư rác hay không? (tôi gửi thư bằng trình duyệt Apps của google, không dùng phần mềm boom thư hàng loạt và mỗi ngày chỉ gửi tối đa 500 thư đến 500 địa chỉ email khác).

Với các thông tin anh đưa ra thì có thể khẳng định lại hành động trên của anh là vi phạm nghiêm trọng Nghị định 90/2008/NĐ-CP về chống thư rác. Cụ thể anh đã vi phạm các nội dung bị nghiêm cấm như sau:

– Trao đổi, mua bán danh sách địa chỉ thư điện tử (Điểm 6, Điều 6)

– Không phải là nhà cung cấp dịch vụ quảng cáo nhưng vẫn gửi thư điện tử quảng cáo khi chưa được sự đồng ý của người nhận (Điểm 1, Điều 7)

Đối với mỗi hành vi vi phạm trên, mức phạt có thể lên tới 40 triệu đồng.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT