Hỏi: bồi thường trong việc chuyển phát nhanh - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: bồi thường trong việc chuyển phát nhanh

Chia sẻ:

Công ty tôi có gửi 01 thùng hàng qua 1 công ty chuyển phát nhanh tại TP Hồ Chí Minh chuyển ra Hà Nội, trị giá của thùng hàng là 20 triệu đồng nhưng công ty đó làm thất lạc mất. Khi gửi công ty chúng tôi chưa ký hợp đồng vận chuyển. Vậy việc đền bù thiệt hại xử lý như thế nào?

– Điểm a) khoản 2 Điều 26 Nghị định 128/2007/NĐ-CP ngày 02/8/2007 quy định

“…2. Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ chuyển phát được miễn trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong các trường hợp sau:
a) Loại dịch vụ không có chứng từ xác nhận việc gửi;
…..”
Như vậy, nếu công ty bạn chưa ký hợp đồng vận chuyển, tức là không có chứng từ xác nhận việc gửi, thì việc bồi thường thiệt hại sẽ không có căn cứ để xác định.
– Để bảo đảm quyền và lợi ích của Công ty khi sử dụng dịch vụ bưu chính, chuyển phát,  bạn có thể nghiên cứu các quy định của pháp luật về:

  1. Hình thức giao kết về cung ứng và sử dụng dịch vụ;
  2. Quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp;
  3. Quyền và nghĩa vụ của người sử dụng dịch vụ.

khiếu nại, bồi thường thiệt hại và các vấn đề liên quan khác trong Nghị định số 128/2007/NĐ-CP về dịch vụ chuyển phát (được đăng tải trên cổng thông tin điện tử của Bộ Thông tin & Truyền thông theo địa chỉ sau: http://mic.gov.vn/VBPL/vn/index.mic).

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT