Hỏi: Thay đổi nội dung nhãn mác có cần đăng ký thủ tục? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: Thay đổi nội dung nhãn mác có cần đăng ký thủ tục?

Chia sẻ:

Em hiện tại đang làm việc tại 1 công ty chuyên nhập khẩu độc quyền men vi sinh từ Mỹ , về VN dán thêm nhãn phụ tiếng Việt rồi phân phối trong nước.

Năm sau em cần thay đổi thông tin về công dụng trên nhãn tiếng Việt , (nhãn tiếng Anh không có ghi công dụng, các thông tin còn lại trên nhãn tiếng Việt không thay đổi) thì có cần phải xin giấy phép hay làm thủ tục không ạ? Nếu có thì thủ tục như thế nào và nộp hồ sơ chờ duyệt ở đâu? Em xin cám ơn luật sư rất nhiều ạ!

Cơ sở pháp lý quy định về dán nhãn hàng hóa:

  • Nghị định số 89/2006/NĐ-CP về nhãn hàng hóa;
  • Thông tư số 09/2007/TT-BKHCN ngày 06 tháng 4 năm 2007 của Bộ Khoa học và Công nghệ hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 89/2006/NĐ-CP;
  • Thông tư 04/2012/TT-BCT quy định phân loại và ghi nhãn hóa chất do Bộ trưởng Bộ Công thương ban hành.

Việc thay đổi, bổ sung thông tin trên nhãn hàng hóa nhập khẩu:

Công ty bạn có thể bổ sung thêm nội dung về công dụng của hàng nhập khẩu, tuy nhiên việc này cần phải tuân thủ theo hợp đồng ký kết giữa công ty bạn và bên cung cấp, phù hợp với quy định của pháp luật Việt Nam cũng như của nước xuất khẩu, đối với nội dung công dụng trong nhãn phụ mà trong nhãn gốc không có thì công ty bạn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực của nội dung ghi.

Khi ghi và dán nhãn phụ công ty bạn không phải thực hiện thủ tục đăng ký hoặc xin phép trừ khi công ty bạn muốn dãn nhãn phụ ngay tại kho ngoại quan thì chỉ được thực hiện khi được cho phép. Pháp luật hiện hành của Việt Nam hiện nay nghiêm cấm việc nhập khẩu hàng hóa  đã dán nhãn phụ trước khi vào Việt Nam.

  • Khoản 1 Mục 1 Thông tư 09.
  • Khoản 3 Điều 4 Nghị định 89.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng có phải gửi đến ... Kính chào các luật sư và cho em xin hỏi rằng Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân, tổ chức sở hữu theo Luật doanh nghiệp có quy định phải gửi đến cơ quan thẩm quyền nào không (ví dụ cơ quan thống kế, cơ ...
Hỏi: công ty mở thêm tài khoản ngân hàng có phải khai bá... Lúc cty em mới thành lập có khai báo Tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế và bây giờ mới mở thêm 1 tài khoản tại 1 ngân hàng khác và sau này chủ yếu giao dịch qua tài khoản Ngân hàng mới này, vậy thì bên em có phải khai báo với cơ quan thuế về việc mở thê...
Hỏi: những doanh nghiệp nào phải có kế toán ?... Xin chào ban tư vấn ! Em làm việc ở Ngân hàng, dạo này chỗ em có quy định là UNC, Giấy rút tiền của Doanh nghiệp bắt buộc phải tổ chức bộ máy kế toán thì phải có chữ ký Kế toán trên chứng từ. Các anh chị có thể cho xin văn bản quy định về việc những DN nà...
Hỏi: hóa đơn GTGT không có dấu tròn Luật sư cho em hỏi! Công ty em có nhận được 1 hóa đơn GTGT của một cửa hàng, do cửa hàng không có dấu mộc tròn mà chỉ có mộc vuông vì thế trên hóa đơn GTGT không có mộc tròn, Nếu vậy hóa đơn Công ty em nhận có được khấu trừ k? Hóa đơn GTGT không nhất ...
Hỏi: nộp thuế môn bài 2014 công ty của tôi mới thay đổi vốn điều lệ và người đại diện pháp luật,khi thay đổi đã làm thông báo thay đổi gửi thuế.vậy khi tôi đi nộp thuế môn bài 2014 có phải làm tờ kê khai thuế môn bài có chữ ký giám đốc,kèm đăng ký kinh doanh mới nhất mang nộp cho c...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT