Hỏi: Mua bán hàng cũ. Làm sao để chứng minh nguồn gốc? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: Mua bán hàng cũ. Làm sao để chứng minh nguồn gốc?

Chia sẻ:

Tôi sắp đăng ký KD hộ cá thể, nộp thuế khoán hàng tháng, ngành nghề máy vi tính và dịch vụ sửa chữa vi tính. Tôi chuyên mua bán máy vi tính cũ (đã qua sử dụng) và các linh kiện cũ trực tiếp từ người sử dụng, rồi bán lại.

Tôi có 1 số băn khoăn sau:

-Tôi không biết khi mua bán hàng cũ, sửa chữa máy cho khách hàng có phải viết và lưu lại hóa đơn hay không?

-Và hàng cũ khi tôi mua từ khách, rồi trưng bày trong tủ kính như vậy thì QLTT nếu có vào kiểm tra thì có quyền tịch thu hay không? Tôi phải làm sao để chứng minh nguồn gốc của món hàng cũ đó?

Và cuối cùng, nếu muốn tham vấn đầy đủ hơn thì tôi có thể liên hệ ở đâu để tìm hiểu vì rất muốn kinh doanh hợp pháp mà không phải lo lắng bị tịch thu hàng hóa

Xin chân thành cám ơn !

Theo Nghị định 51NĐ-CP ngày 14/05/2010, có hiệu lực từ ngày 01/01/2011, Điều 16 Bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn:

1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu nhận hóa đơn. Như vậy, nếu khi bạn thu của khách hàng từ 200.000VND trở lên là bạn phải xuất hoá đơn.

Tuy nhiên hiện nay giá trị bán hàng, dịch vụ phải xuất hoá đơn là 100.000VND.

Về việc bạn kinh doanh hàng cũ:

Vì ở Việt Nam có đặc thù là trong kinh doanh bán lẻ rất ít khi người bán xuất hoá đơn trừ trường hợp người mua yêu cầu. Nếu người bán khi nhập hàng có nguồn gốc, số lượng rõ ràng thì đều có hoá đơn đầu vào.

Khi bán ra nếu khách hàng không lấy thì buộc họ vẫn phải xuất hoá đơn và lưu tại DN.

Như vậy, những món hành mà bạn mua của khách là hàng cũ có thể sẽ không có hoá đơn để chứng minh món hàng đó.

Trong trường hợp này bạn nên kiểm tra CMND người bán và yêu cầu người ta viết cam kết rằng đây là tài sản của họ để làm căn cứ chứng minh bạn mua món hàng đó có nguồn gốc là rõ ràng.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT