Hỏi: Tài sản cố định, cộng cụ dụng cụ, hàng hoá mua trước khi có giấy đăng ký kinh doanh! - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: Tài sản cố định, cộng cụ dụng cụ, hàng hoá mua trước khi có giấy đăng ký kinh doanh!

Chia sẻ:

Trước tin xin cho tôi gửi lời chào chân trọng nhất tới các amin và các luật sư tư vấn!
Tôi có tình huống sau mong nhận được sự tư vấn của Luật sư và các chuyên gia:
Tôi có 3 người bạn chung nhau thành lập 1 nhà hàng (hoạt động có tư cách pháp nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn) trước khi có giấy đăng ký kinh doanh họ đã thực hiện mua sắm tài sản cố định (Sửa nhà, mua tủ lanh…) để chuẩn bị kinh doanh với giá trị trên 1 tỷ đồng. Vậy các luật sư xin cho tôi hỏi:
1. Muốn tài sản trên được hợp thức hoá thành tài sản của Công ty để tính chi phí thuế TNDN thì chúng tôi phải làm thế nào? Thủ tục pháp lý ra sao?
2. Các hoá đơn mua tài sản đó từ tháng 10 năm 2013 chúng tôi chưa kê khai thuế (Do chưa biết làm thế nào để được công nhận chi phí hợp lệ) vậy làm sao để chúng tôi được kê khai khấu trừ số thuế trên?
Xin chân thành cảm ơn luật sư đã quan tâm!

Bạn lưu ý trong luật doanh nghiệp 2005 có điều 14:

Điều 14. Hợp đồng trước đăng ký kinh doanh

1. Thành viên, cổ đông sáng lập hoặc người đại diện theo uỷ quyền được ký các loại hợp đồng phục vụ cho việc thành lập và hoạt động của doanh nghiệp trước khi đăng ký kinh doanh.

2. Trường hợp doanh nghiệp được thành lập thì doanh nghiệp là người tiếp nhận quyền và nghĩa vụ phát sinh từ hợp đồng đã ký kết quy định tại khoản 1 Điều này.

3. Trường hợp doanh nghiệp không được thành lập thì người ký kết hợp đồng theo quy định tại khoản 1 Điều này chịu trách nhiệm hoặc liên đới chịu trách nhiệm tài sản về việc thực hiện hợp đồng đó.

Như vậy bạn chỉ cần mang theo các giấy tờ hóa đơn liên quan tới việc mua sắm trên và lên cơ quan thuế để được hướng dẫn chi tiết hơn nhé, vì còn có nhiều thủ tục hồ sơ cần thiết khác và không quá phức tạp nhưng dài dòng chút nên việc bạn lên cơ quan thuế làm việc sẽ nhanh gọn hơn !

Chúc các bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng có phải gửi đến ... Kính chào các luật sư và cho em xin hỏi rằng Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân, tổ chức sở hữu theo Luật doanh nghiệp có quy định phải gửi đến cơ quan thẩm quyền nào không (ví dụ cơ quan thống kế, cơ ...
Hỏi: công ty mở thêm tài khoản ngân hàng có phải khai bá... Lúc cty em mới thành lập có khai báo Tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế và bây giờ mới mở thêm 1 tài khoản tại 1 ngân hàng khác và sau này chủ yếu giao dịch qua tài khoản Ngân hàng mới này, vậy thì bên em có phải khai báo với cơ quan thuế về việc mở thê...
Hỏi: những doanh nghiệp nào phải có kế toán ?... Xin chào ban tư vấn ! Em làm việc ở Ngân hàng, dạo này chỗ em có quy định là UNC, Giấy rút tiền của Doanh nghiệp bắt buộc phải tổ chức bộ máy kế toán thì phải có chữ ký Kế toán trên chứng từ. Các anh chị có thể cho xin văn bản quy định về việc những DN nà...
Hỏi: hóa đơn GTGT không có dấu tròn Luật sư cho em hỏi! Công ty em có nhận được 1 hóa đơn GTGT của một cửa hàng, do cửa hàng không có dấu mộc tròn mà chỉ có mộc vuông vì thế trên hóa đơn GTGT không có mộc tròn, Nếu vậy hóa đơn Công ty em nhận có được khấu trừ k? Hóa đơn GTGT không nhất ...
Hỏi: nộp thuế môn bài 2014 công ty của tôi mới thay đổi vốn điều lệ và người đại diện pháp luật,khi thay đổi đã làm thông báo thay đổi gửi thuế.vậy khi tôi đi nộp thuế môn bài 2014 có phải làm tờ kê khai thuế môn bài có chữ ký giám đốc,kèm đăng ký kinh doanh mới nhất mang nộp cho c...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT