Hỏi: xây dựng mộ trên đất người khác - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: xây dựng mộ trên đất người khác

Chia sẻ:

hiện nay, gia đình tôi có 1 ngôi mộ trên đất người khác, tôi muốn xây dựng lại ngôi mộ, nhưng chủ vườn lại ngăn cản không cho xây dựng lại. việc ngăn cản đó có đúng hay không ?

Đây cũng là một trong các hạn chế của luật đất đai 2003 khi không quy định rõ ranh giới mồ mả có trên đất và trong phạm vi bao nhiêu mét thì đất thuộc mồ mả, còn việc chủ nhà ngăn cấm không cho tu tạo lại mồ mả là việc làm không đúng, nhưng cũng phải xem bạn có mở rộng diện tích của mộ hay không ? Nếu không thì cứ trong phạm vi hợp lý hoặc trên dấu vết cũ để lại mà tu tạo.

Điều 629 Bộ luật dân sự 2005 quy định cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác gây thiệt hại đến mồ mả của người khác phải bồi thường thiệt hại. Thiệt hại do xâm phạm mồ mả gồm chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại.

[…]

Còn về vấn đề cải táng hoặc sửa sang mộ phần, họ chỉ có thể làm trên phần đất mộ của họ một cách hợp lý, không được mở rộng hơn phần đã được chôn cất.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: làm sổ đỏ hết bao nhiêu tiền ? Xin chào anh chị luật sư Việt Tín ! tôi mua đất (40m) từ năm 1997 ở trong ngách phường láng thượng nay tôi muốn làm sổ đỏ xin hỏi hiện tại muốn làm sổ đỏ hết bao nhiêu tiền thuế tất cả? Để được xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho lô đất bạn ...
Hỏi: giúp em về hộ khẩu với ạ Anh chị giúp em với ah. Ba em là công nhân của một công ty đang nghỉ mất sức 8 năm nay và chờ đến ngày làm thủ tục bảo hiểm (07/2014)để nhận lương hưu, hiện tại ba em đang bị mất chứng minh thư nhân dân, ngày trước khi ba em đang làm ở công ty cầu thì ngư...
Hỏi: phải làm gì khi chủ doanh nghiệp bị chết... Anh trai tôi thành lập công ty TNHH một thành viên nhưng sau khi thành lập thì anh tôi mất. Công ty cũng chưa hoạt động gì, nếu muốn giải thể công ty tôi phải làm thủ tục gì? Hiện nay Luật doanh nghiệp năm 2005 chưa có quy định nào về trường hợp chủ sở ...
Hỏi: bác sĩ khám bệnh sai có được kiện không ạ ?... nguoi quen cua toi di kham benh o benh vien bach mai va noi la bi benh mau trang va chuyen hao chat rat nhieu nhung khi chuyen sang benh vien k2 thi noi khong phai la benh do, nhung gd ban toi mat rat nhieu tien vi chuyen hoa chat va hai suc khoe cho ban ...
Hỏi: làm thế nào để được cấp sổ đỏ ? Gia đình tôi cần bán 1 căn hộ, khi đến quận để làm thủ tục sang tên thì được biết cần phải có sổ đỏ mới được quyền chuyển nhượng, sang tên. Trước đây gia đình tôi không có sổ đỏ,vậy gia đình tôi có cần thiết phải làm sổ đỏ khi bán nhà không? nếu cần thì ...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT