Hỏi: Thủ tục đăng ký tạm trú tại Việt Nam cho người nước ngoài - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: Thủ tục đăng ký tạm trú tại Việt Nam cho người nước ngoài

Chia sẻ:

Tôi có chứng minh nhân dân và hộ chiếu Việt Nam còn hiệu lực. Tôi kết hôn với người Đài Loan, hiện đang sinh sống ở Đài Loan. Chúng tôi có 1 cháu gái 1 tuổi mang quốc tịch Đài Loan. Tôi muốn hỏi thủ tục để xin cho cháu ở với mẹ tôi là người Việt hiện sống tại Việt Nam 1 năm? Tôi có thể xin cho cháu mang quốc tịch Việt Nam được không? Thủ tục như thế nào và có phải xin thôi quốc tịch Đài Loan?

1. Về thủ tục đăng ký tạm trú cho người nước ngoài:

Bạn có thể tham khảo quy định của Pháp lệnh số 24/2000/PL-UBTVQH10 ngày 28/4/2000 của Ủy ban thường vụ Quốc Hội về nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam, Nghị định số 21/2001/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam và Thông tư liên tịch số 04/2002/TTLT/BCA-BNG hướng dẫn thực hiện Nghị định số 21/2001/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam. Theo đó, trường hợp bạn muốn đăng ký tạm trú 1 năm trở lên ở Việt Nam cho con gái mang quốc tịch Trung Quốc (Đài Loan), thì phải làm thủ tục xin cấp thị thực tại cơ quan đại diện Việt Nam tại Trung Quốc (Đài Loan) nơi bạn cư trú; thủ tục mời, bảo lãnh cho cháu vào Việt Nam và thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận tạm trú hoặc Thẻ tạm trú tại cơ quan quản lý xuất nhập cảnh thuộc Bộ Công an. Bạn có thể liên hệ với cơ quan đại diện Việt Nam tại Trung Quốc (Đài Loan) và cơ quan quản lý xuất nhập cảnh thuộc Bộ Công an để có thêm thông tin về hồ sơ, trình tự, thủ tục đăng ký tạm trú tại Việt Nam cho con gái theo đúng quy định.

2. Về thủ tục xin nhập quốc tịch Việt Nam cho con chưa thành niên

Trước hết bạn cần lưu ý, theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 19 của Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008, một trong những điều kiện để xin nhập quốc tịch Việt Nam là người xin nhập quốc tịch Việt Nam phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật Việt Nam, có nghĩa là người đó phải đủ 18 tuổi trở lên và không bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự theo quy định tại Điều 22, 23 Bộ luật Dân sự năm 2005. Do đó, trường hợp con gái bạn hiện chưa đủ 18 tuổi nên chưa đủ điều kiện để được nhập quốc tịch Việt Nam.

Tuy nhiên, nếu bạn thật sự có nguyện vọng xin nhập quốc tịch Việt Nam cho cháu để thuận lợi cho việc sinh sống và học tập lâu dài của cháu tại Việt Nam sau này, các cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam có thể xem xét giải quyết đối với trường hợp xin nhập quốc tịch Việt Nam của cháu. Ngoài ra, bạn cũng cần lưu ý, theo quy định tại Điều 19 và 20 Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008, điều kiện để cháu được nhập quốc tịch Việt Nam là phải thường trú tại Việt Nam, có nghĩa là cháu đã làm thủ tục đăng ký thường trú theo đúng quy định pháp luật về cư trú để sinh sống ổn định ở Việt Nam.

Sau khi làm thủ tục đăng ký thường trú tại Việt Nam cho con, bạn mới có thể tiến hành thủ tục xin nhập quốc tịch Việt Nam cho cháu theo quy định tại Điều 19 và 20 nói trên. Trong trường hợp này bạn cần làm Đơn xin nhập quốc tịch Việt Nam, theo đó vì cháu là con chưa thành niên nên bạn sẽ là người đứng tên trong Đơn xin nhập quốc tịch Việt Nam cho con bà.

Như vậy, nếu con gái bạn chỉ đăng ký tạm trú có thời hạn 01 năm tại Việt Nam thì không đủ điều kiện để được nhập quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: làm sổ đỏ hết bao nhiêu tiền ? Xin chào anh chị luật sư Việt Tín ! tôi mua đất (40m) từ năm 1997 ở trong ngách phường láng thượng nay tôi muốn làm sổ đỏ xin hỏi hiện tại muốn làm sổ đỏ hết bao nhiêu tiền thuế tất cả? Để được xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho lô đất bạn ...
Hỏi: giúp em về hộ khẩu với ạ Anh chị giúp em với ah. Ba em là công nhân của một công ty đang nghỉ mất sức 8 năm nay và chờ đến ngày làm thủ tục bảo hiểm (07/2014)để nhận lương hưu, hiện tại ba em đang bị mất chứng minh thư nhân dân, ngày trước khi ba em đang làm ở công ty cầu thì ngư...
Hỏi: phải làm gì khi chủ doanh nghiệp bị chết... Anh trai tôi thành lập công ty TNHH một thành viên nhưng sau khi thành lập thì anh tôi mất. Công ty cũng chưa hoạt động gì, nếu muốn giải thể công ty tôi phải làm thủ tục gì? Hiện nay Luật doanh nghiệp năm 2005 chưa có quy định nào về trường hợp chủ sở ...
Hỏi: bác sĩ khám bệnh sai có được kiện không ạ ?... nguoi quen cua toi di kham benh o benh vien bach mai va noi la bi benh mau trang va chuyen hao chat rat nhieu nhung khi chuyen sang benh vien k2 thi noi khong phai la benh do, nhung gd ban toi mat rat nhieu tien vi chuyen hoa chat va hai suc khoe cho ban ...
Hỏi: làm thế nào để được cấp sổ đỏ ? Gia đình tôi cần bán 1 căn hộ, khi đến quận để làm thủ tục sang tên thì được biết cần phải có sổ đỏ mới được quyền chuyển nhượng, sang tên. Trước đây gia đình tôi không có sổ đỏ,vậy gia đình tôi có cần thiết phải làm sổ đỏ khi bán nhà không? nếu cần thì ...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT