Hỏi: Về việc đăng ký kinh doanh game bắn cá (ko cá độ, ăn tiền) - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: Về việc đăng ký kinh doanh game bắn cá (ko cá độ, ăn tiền)

Chia sẻ:

Gia đình tôi hiện có 1 khu vui chơi cho thiếu nhi: xe lửa, mâm xoay, thú nhún, nhà banh & 2 máy bắn cá cho thiếu nhi, hình thức bán xu bỏ vào máy đổi điểm, ko cho đổi xu ngược lại để lấy tiền hay bất cứ hiện vật nào khác. Nay tôi muốn đăng ký kinh doanh hộ cá thể nhưng khi ra đăng ký kinh doanh ở UBND quận thì được biết là ko được kinh doanh máy bắn cá dưới bất kỳ hình thức nào. Xin hỏi là việc đó có đúng ko? Có văn bản pháp luật nào quy định điều đó ko? Nếu ko thì tôi phải nói/làm thế nào để được đăng ký cho 2 máy bắn cá đó (các trò khác đều được đăng ký)?
Xin cảm ơn!

Chào bạn, Bạn chưa nói rõ là máy bắn cá của bạn thuộc loại máy có thưởng hay không, ăn tiền hay ăn vật cũng gọi chung là “có thưởng”, vậy trước hết bạn cần tham khảo qua quy định về kinh doanh trò chơi điện tử mà nhà nước quy định, sau đó bạn đối chiếu với trường hợp của bạn nhé !

Về quản lý trò chơi điện tử:

Đối tượng:

  1. Hộ kinh doanh cá thể quy định tại Nghị định 02/2000/NĐ-CP ngày 3/2/2000 của Chính phủ kinh doanh dịch vụ trò chơi điện tử;
  2. Doanh nghiệp, công ty có đăng ký kinh doanh các ngành nghề khác kinh doanh thêm dịch vụ trò chơi điện tử;
  3. Doanh nghiệp, công ty chuyên kinh doanh dịch vụ trò chơi điện tử;
  4. Tổ chức là đơn vị sự nghiệp có thu kinh doanh dịch vụ trò chơi điện tử;
  5. Cá nhân, tổ chức sử dụng trò chơi điện tử không nhằm mục đích kinh doanh;
  6. Đối tượng quy định tại khoản 2 và 3 Điều này bao gồm cả hợp đồng hợp tác kinh doanh và liên doanh với nước ngoài.

Điều kiện kinh doanh:

  1. Địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hợp pháp của mình đảm bảo vệ sinh, mùa hè phải thoáng, mùa đông phải ấm; không gây cản trở trật tự an toàn giao thông;
  2. Thiết bị đảm bảo thẩm mỹ lành mạnh; đảm bảo tiêu chuẩn kỹ thuật: Âm thanh rõ, mầu sắc đẹp, hình ảnh nét;
  3. Đối tượng là cá nhân phải tuân theo quy định tại khoản 5 và 6 Điều 9 Luật Doanh nghiệp;
  4. Đối tượng muốn hợp đồng hợp tác kinh doanh hoặc liên doanh với nước ngoài để kinh doanh dịch vụ trò chơi điện tử phải có vốn, luận chứng kinh tế kỹ thuật theo quy định của pháp luật về hợp tác đầu tư với nước ngoài.

Thủ tục đăng ký kinh doanh:

  1. Hộ kinh doanh cá thể đăng ký kinh doanh tại Phòng đăng ký kinh doanh thuộc Uỷ ban nhân dân cấp huyện.
  2. Doanh nghiệp, công ty đăng ký kinh doanh tại phòng đăng ký kinh doanh trong Sở Kế hoạch và Đầu tư.
  3. Đối với đối tượng muốn hợp tác kinh doanh hoặc liên doanh với nước ngoài kinh doanh dịch vụ trò chơi điện tử (bao gồm cả đối tượng chuyên kinh doanh dịch vụ trò chơi điện tử và đối tượng kinh doanh ngành nghề khác có kinh doanh thêm dịch vụ trò chơi điện tử) mà thuộc thẩm quyền cấp giấy phép đầu tư của Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương phải có văn bản thẩm định của Sở Văn hoá – Thông tin. Văn bản thẩm định của Sở Văn hoá – Thông tin đồng thời gửi Bộ Văn hoá – Thông tin (Vụ Kế hoạch) để báo cáo.
  4. Đối với đối tượng muốn hợp tác kinh doanh hoặc liên doanh với nước ngoài kinh doanh dịch vụ trò chơi điện tử (bao gồm cả đối tượng chuyên kinh doanh dịch vụ trò chơi điện tử và đối tượng kinh doanh ngành nghề khác có kinh doanh thêm dịch vụ trò chơi điện tử) mà thuộc thẩm quyền cấp giấy phép đầu tư của Bộ Kế hoạch – Đầu tư phải có văn bản thẩm định của Bộ Văn hoá – Thông tin.
  5. Tổ chức là đơn vị sự nghiệp có thu kinh doanh dịch vụ trò chơi điện tử khi kinh doanh phải đăng ký nộp thuế tại cơ quan thuế địa phương.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT