Hỏi: Không ghi nhãn trên bao bì sản phẩm có bị buộc tái xuất? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: Không ghi nhãn trên bao bì sản phẩm có bị buộc tái xuất?

Chia sẻ:

Vì lý do không ghi nhãn trên bao bì sản phẩm nên lô hàng bột trái cây của công ty chúng tôi vừa nhập khẩu bị hải quan xử phạt vi phạm hành chính và khả năng sẽ bị buộc tái xuất. Xin hỏi, nếu áp dụng xử phạt như vậy thì có quá nặng với công ty chúng tôi?

Căn cứ quy định tại Khoản 1, Điều 5 và Khoản 3, Điều 9 tại Nghị định số 89/2006/NĐ – CP ngày 30/8/2006 của Chính phủ quy định bổ sung nhãn phụ trên sản phẩm; trường hợp công ty đã thực hiện hành vi nhập khẩu hàng hóa không có nhãn mác theo quy định, vì vậy cơ quan hải quan đã áp dụng Điểm g, Khoản 4 và Điểm c, Khoản 6, Điều 16 Nghị định 97/2007/NĐ – CP của Chính phủ về việc xử lý vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan) thì việc thực hiện xử phạt và buộc tái xuất hàng hóa không nhãn mác là đúng quy định.

Tuy nhiên, căn cứ Điểm b, Khoản 6, Điều 16 Nghị định số 97/NĐ – CP (đã được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 18/2009/NĐ – CP ngày 18/2/2009 của Chính phủ), nếu được cơ quan quản lý chuyên ngành cho phép nhập khẩu thì được phép nhập khẩu trong thời hạn quy định tại Điều 35 Nghị định này. Trên cơ sở đó, nếu công ty đáp ứng được các yêu cầu này thì không buộc tái xuất lô hàng nhưng phải nộp phạt vi phạm hành chính theo quy định.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT