Hỏi: Giảm ngành nghề kinh doanh có phải đăng ký lại vốn điều lệ? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: Giảm ngành nghề kinh doanh có phải đăng ký lại vốn điều lệ?

Chia sẻ:

Xin cho hỏi doanh nghiệp tôi thành lập vào năm 2003 vốn điều lệ 4.5 tỷ đồng, ngành nghề kinh doanh: mua bán kinh doanh dầu nhờn, xăng dầu, cho thuê nhà xưởng, kiot, nhà ở công nhân. Vào ngày 17/06/2010 tôi lên Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh Bình Dương xin giảm ngành nghề kinh doanh: mua bán kinh doanh dầu nhờn, xăng dầu. Cán bộ tiếp nhận hồ sơ trả lời là doanh nghiệp tôi phải kiểm toán đến ngày thay đổi (17/6/10) và phải tăng vốn điều lệ lên 6 tỷ đồng. Cho hỏi văn bản nào quy định vấn đề nêu trên. Xin cảm ơn!

Theo quy định của Luật Doanh nghiệp và các văn bản pháp luật liên quan thì khi bạn đăng ký giảm ngành nghề kinh doanh thì không phải kèm theo yêu cầu về báo cáo kiểm toán và phải tăng vốn điều lệ.

Tuy nhiên, do Công ty bạn kinh doanh nhà xưởng, nhà ở công nhân nên theo quy định tại khoản 1 Điều 8 Luật Kinh doanh bất động sản thì

Tổ chức, cá nhân khi kinh doanh bất động sản phải thành lập doanh nghiệp hoặc hợp tác xã, phải có vốn pháp định và đăng ký kinh doanh bất động sản theo quy định của pháp luật.”

Khoản 1 Điều 3 Nghị định 153/2007/NĐ-CP quy định “Doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh bất động sản phải có vốn pháp định là 6 (sáu) tỷ đồng Việt Nam.”

Như vậy, do vốn điều lệ của Công ty bạn khi đăng ký là 4,5 tỷ đồng nên cơ quan đăng ký kinh doanh yêu cầu công ty bạn đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ lên 6 tỷ đồng là phù hợp với quy định chúng tôi viện dẫn ở trên. Việc xác định mức vốn pháp định qua báo cáo kiểm toán cũng là yêu cầu đúng với quy định của pháp luật.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT