Hỏi: Anh chị cho em hỏi luật sử phạt doanh nghiệp khi đăng kí kinh doanh mà không kinh doanh - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: Anh chị cho em hỏi luật sử phạt doanh nghiệp khi đăng kí kinh doanh mà không kinh doanh

Chia sẻ:

Năm 2006,em thành lập doanh nghiệp tư nhân kinh doanh về phụ gia bê tông,
Sở kế hoạch va đầu tư đã cấp giấy phép kinh doanh và con dấu,nhưng chưa nhận được mã số thuế,và hoá đơn đỏ,chưa lập tài khoản ở ngân hàng thi em gặp rắc rối về kinh tế,
Nhưng em lại không xin tạm dừng kinh doanh(2014 thì sở kh và đầu tư gửi thông báo).
Vậy xin anh chị cho em được hỏi?.Theo quy định thì em sẽ bị sử phạt hành chính như thế nào và tại điều nào khoản nào.
Em xin cảm ơn.

Vì không nắm rõ tình hình của doanh nghiệp, nên chúng tôi liệt kê ra các trường hợp để bạn đối chiếu (Khoản 2, Điều 165, Luật Doanh nghiệp).

1. Tạm ngừng kinh doanh

– Doanh nghiệp sẽ bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh trong các trường hợp sau:

+ Không hoạt động tại trụ sở đăng ký trong thời hạn sáu tháng liên tục, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc chứng nhận thay đổi trụ sở chính.

+ Không báo cáo về hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp với cơ quan đăng ký kinh doanh trong mười hai tháng liên tục.

+ Ngừng hoạt động kinh doanh một năm liên tục mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh.

– Đồng thời, doanh nghiệp sẽ bị phạt vi phạm hành chính vì vi phạm các nghĩa vụ thông báo tạm ngừng kinh doanh, báo cáo hoạt động kinh doanh, tài chính, không thông báo tạm ngừng kinh doanh từ 1.000.000-3.000.000 đồng/hành vi vi phạm. ( Khoản 1, 2, Điều 38, Nghị định 53/2007/NĐ-CP).

2. Nghĩa vụ thuế

Nếu doanh nghiệp không kinh doanh nữa nhưng không tiến hành thông báo tạm ngừng kinh doanh hoặc tiến hành giải thể, thủ tục phá sản doanh nghiệp với cơ quan đăng ký kinh doanh, cơ quan thuế thì vẫn phải kê khai nộp thuế bình thường. (Luật Quản lý thuế, Thông tư 28/2011/TT-BTC).

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT