Hỏi: mua phần vốn góp trong công ty liên doanh? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: mua phần vốn góp trong công ty liên doanh?

Chia sẻ:

Công ty Liên Doanh Nhôm Việt Nhật có một số vấn đề liên quan đến việc mua phần vốn góp trong công ty liên doanh  như sau:

1/ Việc thanh toán chuyển nhượng phần vốn góp của nước ngoài ( Nhật Bản ) cho phía nước ngoài khác ( Thuỵ Điển ) có thể thực hiện ở nước ngoài được không? Nếu việc thanh toán bắt buộc phải thực hiện tại Việt Nam thì có phải thông qua tài khoản vốn chuyên dùng tại Công ty Liên Doanh Nhôm Việt Nhật hay không? Hay là các bên nước ngoài này mở tài khoản chuyên dùng của họ để thanh toán lẫn nhau.

2/ Khi phía nước ngoài Thuỵ Điển chuyển tiền bằng ngoại tệ (USD) để thanh toán cho phía Nhật Bản thì có phải chuyển sang VND không?

Cảm ơn anh chị !

1/ Theo quy định tại Điều 5 Thông tư số 131/2010/TT-BTC thì điều kiện đối với nhà đầu tư nước ngoài (tổ chức, cá nhân) khi tham gia góp vốn, mua cổ phần trong doanh nghiệp Việt Nam là có tài khoản vốn đầu tư mở tại ngân hàng thương mại tại Việt Nam. Mọi hoạt động mua, bán cổ phần, chuyển nhượng vốn góp, thu và sử dụng cổ tức, lợi nhuận được chia, chuyển tiền ra nước ngoài và các hoạt động khác liên quan đến đầu từ vào doanh nghiệp Việt Nam đều thông qua tài khoản này.

Do vậy, việc thanh toán chuyển nhượng và thủ tục chuyển nhượng phần vốn góp giữa các bên trong Công ty phải thực hiện tại Việt Nam và thông qua tài khoản vốn đầu tư mở tại ngân hàng thương mại Việt Nam, không phải thông qua tài khoản vốn chuyên dùng tại Công ty.

Trường hợp hoạt động chuyển nhượng vốn của nhà đầu tư nước ngoài có phát sinh thu nhập thì bên nhận chuyển nhượng có trách nhiệm xác định, kê khai, khấu trừ và nộp thay tổ chức nước ngoài theo hướng dẫn tại điểm 3.2 phần E Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành về thuế thu nhập doanh nghiệp.

2/ Về phía nước ngoài Thụy Điển (bên nhận chuyển nhượng) thanh toán chuyển tiền cho phía Nhật Bản (bên chuyển nhượng) thực hiện theo quy định của pháp luật hiện hành về quản lý ngoại hối.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT