Khi nào người lao động có thể bị sa thải? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Khi nào người lao động có thể bị sa thải?

Chia sẻ:

Theo Bộ luật Lao động 2012, hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng đối với người lao động khi xảy ra một trong những trường hợp sau đây:

  1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;
  2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.

sa thai

Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;

  1. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày làm việc cộng dồn trong phạm vi 30 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc hoặc 20 ngày làm việc cộng dồn trong phạm vi 365 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng.

Người lao động nghỉ việc có lý do chính đáng trong các trường hợp sau:

a) Do thiên tai, hỏa hoạn;

b) Bản thân, bố đẻ, mẹ đẻ, bố nuôi, mẹ nuôi, bố vợ, mẹ vợ, bố chồng, mẹ chồng, vợ hoặc chồng, con đẻ, con nuôi hợp pháp bị ốm có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật;

c) Các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

Nếu băn khoăn, xin vui lòng liên lạc với Luật Việt Tín, chúng tôi sẵn sàng tư vấn miễn phí và hỗ trợ quý vị.

Hãy liên hệ ngay với Luật Việt Tín để được tư vấn miễn phí và được cung cấp các dịch vụ pháp lý tốt nhất theo địa chỉ:
Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623
Email: luatviettin@gmail.com

Đánh giá bài viết

Cảm nhận của bạn?

Thông tin liên quan:

Thủ tục giải thể doanh nghiệp Xin chào các anh chị luật sư em có một thắc mắc cần các anh chị tư vấn giúp ạ! Em có đứng tên thành lập một công ty TNHH MTV để nhập một ôtô giúp một người thân nhập một chiếc ôtô hiệu cadilac giá 5 tỷ đồng về Việt Nam có ghi vào hóa đơn của công ty. Th...
Con đẻ và con nuôi có được phép kết hôn?             Dù là con nuôi hay con đẻ khi sống chung dưới một mái nhà, khó tránh khỏi chuyện phát sinh tình cảm. Vấn đề là ở mức độ tình cảm mà họ dành cho nhau và bố mẹ của họ có ngăn cản hay không. Tuy nhiên, nếu con đẻ và con nuôi đều có mong muốn kết ...
Đổi tên công ty và đăng ký bảo hộ thương hiệu... Gởi : Anh/chị Cty em tên : CTY TNHH TM SX FASHION ROSES GARDEN Do ngành nghề hoạt động kinh doanh chính của em là cung mua bán lẻ sỉ phụ tùng xe máy (phụ tùng thay thế) Giờ em muốn sửa đổi lại trên giấy phép kinh doanh tên CÔNG TY thành : CTY TNHH TH...
Hỏi về thành lập hộ kinh doanh cá thể Xin chào Luật Việt Tín ! Tôi đang muốn thành lập hộ kinh doanh cá thể trên địa bàn khác với với địa chỉ trên chứng minh thư và sổ hộ khẩu của tôi, vậy tôi cần những thủ tục gì? Có cần giấy tạm trú trên địa bàn tôi muốn đăng ký không ? Xin trân trọng và ...
Mở quán cafe thì có phải thành lập công ty không?... Chào Việt Tín! Tôi và vài người bạn của tôi (tổng là10 người) hùng vốn kinh doanh mở quán cafe bánh, với tổng số vốn đầu tư ban đầu là 650triệu, diện tích của quán là 50m2! Vậy khi đi đăng kí giấy phép kinh doanh tôi nên ghi là "kinh doanh hộ cá thể" hay...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT