Quyền nuôi con sau khi ly hôn - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Quyền nuôi con sau khi ly hôn

Chia sẻ:

Hạnh phúc tan vỡ, vợ chồng đành đưa nhau ra tòa để ly hôn. Nhưng người thiệt thòi nhất trong các cuộc ly hôn thường là những đứa trẻ. Bởi lẽ, trẻ nhỏ cần được sống và yêu thương chăm sóc từ cả cha lẫn mẹ, nhưng khi bố mẹ ly hôn, chúng chỉ có thể sống cùng một trong hai người yêu thương nhất. Việc ai là người có quyền nuôi con có thể được thực hiện theo thỏa thuận của hai bên. Nhưng nếu không thỏa thuận được thì sẽ giải quyết như nào ?

quyen nuoi con sau khi ly hon

          Để giải đáp thắc mắc trên, Việt Tín cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý về vấn đề quyền nuôi con sau ly hôn cho khách hàng, cụ thể như sau :

Quyền nuôi con sau khi ly hôn

          Căn cứ vào Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau :

“1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

  1. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
  2. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

          Theo như quy định trên thì vợ chồng có thể thỏa thuận về việc ai là người trực tiếp nuôi dạy các con sau khi ly hôn. Nếu không thỏa thuận được thì Tòa án cấp có thẩm quyền sẽ giải quyết yêu cầu giành quyền nuôi con sau khi ly hôn của các bên.

Điều kiện để giành được quyền nuôi con

          Khi muốn giành quyền nuôi con tại Tòa án, bên có yêu cầu cần phải chứng minh rằng mình có đầy đủ các điều kiện sau – điều kiện để chăm sóc con một các tốt nhất :

  • Thu nhập hàng tháng có khả năng để nuôi con.
  • Có chỗ ở ổn định.
  • Môi trường sống đảm bảo cho sự phát triển tốt nhất về thể chất lẫn tinh thần của trẻ nhỏ.
  • Thời gian làm việc hợp lý ( để có thời gian chăm sóc trẻ nhỏ).
  • Sự quan tâm, chăm sóc của cha/mẹ dành cho con.

Dịch vụ hỗ trợ khách hàng tại Luật Việt Tín

          Khi lựa chọn và sử dụng dịch vụ tư vấn pháp lý tại Luật Việt Tín, quý khách hàng sẽ được :

  • Tư vấn sơ bộ các vấn đề pháp lý về quyền nuôi con sau khi ly hôn.
  • Soạn thảo hồ sơ, tài liệu phục vụ cho việc giành quyền nuôi con.
  • Kiểm tra tiến độ xét duyệt hồ sơ.
  • Đại diện khách hàng nộp hồ sơ tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
  • Phúc đáp công văn từ cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Nếu có bất cứ băn khoăn nào về vấn đề này, xin vui lòng liên hệ với Luật Việt Tín, chúng tôi sẵn sàng tư vấn miễn phí cho quý vị.

 

Hãy liên hệ ngay với Luật Việt Tín để được tư vấn miễn phí và được cung cấp các dịch vụ pháp lý tốt nhất theo địa chỉ :

Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623

Email: luatviettin@gmail.com

Rất mong được hợp tác cùng quý khách!

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

HỢP ĐỒNG THUÊ CĂN HỘ CHUNG CƯ Công ty luật VIỆT TÍN chúng tôi cung cấp mẫu hợp đồng thuê căn hộ chung cư để quý khách hàng tham khảo, quý vị có vướng mắc hoặc yêu cầu hỗ trợ thông tin chi tiết vui lòng liên hệ trực tiếp: Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623 Email: luatviettin@gm...
Thủ tục ly hôn thuận tình Việc đổ vỡ trong hôn nhân là việc mà không một gia đình nào mong muốn. Tuy nhiên, nếu xác định không ở với nhau được nữa thì cần xem xét đến việc ly hôn. Để thực hiện việc ly hôn dễ dàng hơn thì cần có sự thuận tình từ hai phía. Nếu đã có sự thuận tình rồ...
HỢP ĐỒNG THI CÔNG XÂY DỰNG CÔNG TRÌNH Công ty luật VIỆT TÍN Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623 Email: luatviettin@gmail.com Rất mong được hợp tác cùng quý khách! Biểu mẫu chỉ có tính chất tham khảo, Quý vị cần chỉnh sửa và điền các thông tin thực tế cho phù hợp trước khi sử dụ...
HỢP ĐỒNG THUÊ KHOÁN Công ty luật VIỆT TÍN Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623 Email: luatviettin@gmail.com Rất mong được hợp tác cùng quý khách! Biểu mẫu chỉ có tính chất tham khảo, Quý vị cần chỉnh sửa và điền các thông tin thực tế cho phù hợp trước khi sử dụ...
HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ Ở THƯƠNG MẠI Công ty luật VIỆT TÍN c Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623 Email: luatviettin@gmail.com Rất mong được hợp tác cùng quý khách! Biểu mẫu chỉ có tính chất tham khảo, Quý vị cần chỉnh sửa và điền các thông tin thực tế cho phù hợp trước khi sử d...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT