Sự khác biệt giữa dấu tròn và dấu vuông - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Sự khác biệt giữa dấu tròn và dấu vuông

Chia sẻ:

Kể từ khi Luật Doanh nghiệp 2014 có hiệu lực với các quy định mới về con dấu doanh nghiệp, có rất nhiều khách hàng tìm đến Luật Việt Tín với các khúc mắc cần giải đáp về con dấu doanh nghiệp; trong đó các câu hỏi về hình thức của con dấu, khắc dầu tròn hay khác dấu vuông sẽ có lợi hơn, sự khác biệt giữa hai hình thức dấu này là gi,… xuất hiện rất nhiều. Chính bởi những lẽ đó, hôm nay, Luật Việt Tín xin phép được cung cấp cho quý khách hàng một số thông tin về hình thức con dấu theo những quy định pháp luật hiện hành.

>> Khắc dấu đã thu tiền

>> Khắc dấu ngày tháng năm

??????????????????????????????????????????????????

Trở lại với các quy định pháp luật trước khi Luật Doanh nghiệp 2014 chưa có hiệu lực, việc sử dụng con dấu phải tuân theo các quy định tại Luật doanh nghiệp 2005, theo đó hình thức và nội dung con dấu phải theo quy định của Chính phủ (Nghị định 58/2001/NĐ-CP và Thông tư 21/2012/TT-BCA). Tại nhữngquy định trong các văn bản hướng dẫn này thì con dấu doanh nghiệp bắt buộc phải là con dấu tròn và mẫu con dấu tròn phải tuân thủ theo quy định pháp luật mới có giá trị pháp lý.

Từ sau ngày 01/7/2015, việc sử dụng con dấu được theo Luật doanh nghiệp 2014, theo đó hình thức, nội dung và số lượng con dấu do doanh nghiệp tự quyết định tuy nhiên phải bảo đảm các nội dung về tên doanh nghiệp, mã số doanh nghiệp. Khoản 2 Điều 12 Nghị định 96/2015/NĐ-CP có quy định như sau:“Mẫu con dấu doanh nghiệp được thể hiện dưới một hình thức cụ thể (hình tròn, hình đa giác hoặc hình dạng khác)”. Như vậy, khác với các quy định đã hết hiệu lực, hiện nay, con dấu doanh nghiệpvới hình thức là tròn hay vuông đều có giá trị pháp lý nếu doanh nghiệp làm đúng theo những thủ tục luật định.

Tuy nhiên, dù luật mới đã có hiệu lực nhưng do thói quen được hình thành từ ảnh hưởng của luật cũ nêncác doanh nghiệp dường như vẫn chưa thích nghi được với các quy định mới, dẫn đến các hiểu lầm đáng tiếc. Nhiều doanh nghiệp vẫn có suy nghĩ rằng, chỉdấu tròn mới có giá trị pháp lý, còn các hình thức dấu khác thì không.

         Việt Tín đã cung cấp dịch vụ khắc dấu tròn cho nhiều khách hàng là doanh nghiệp với các phản hồi tích cực về chất lượng, giá thành cũng như dịch vụ. Không những thế, khi đến với khắc dấu của Việt Tín, các khách hàng còn được trang bị thêm các kiến thức pháp lý về hình thức con dấu để không còn hiểu lầm về giá trị pháp lý của dấu tròn, dấu vuông,… từ đó thấu hiểu đối tác, giải quyết công việc dễ dàng và có quá trình giao kết các giao dịch hiệu quả hơn.

         Mọi thắc mắc liên quan đến làm con dấu  xin quý khách vui lòng liên hệ với Luật Việt Tín:

         Hotline: 0945.292.808 / 0978.635.623

         Email: luatviettin@gmail.com

Rất mong được hợp tác với quý khách!

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Bãi bỏ một số giấy tờ trong thủ tục BHXH, BHYT... Ngày 16 tháng 08 năm 2015, cơ quan Bảo hiểm Xã hội Việt Nam ban hành Quyết định số 9191/QĐ-BHXH sửa đổi, bổ sung một số quyết định trước đó về hồ sơ bảo hiểm xã hội (BHXH) và Bảo hiểm y tế. Theo đó, một số thủ tục hành chính liên quan đến BHXH đã được ...
Quyền và nghĩa vụ của người tiêu dùng thực phẩm... Luật an toàn thực phẩm 2010 ghi nhận người tiêu dùng thực phẩm có những quyền và nghĩa vụ nhất định sau đây: Quyền người tiêu dùng thực phẩm: a) Được cung cấp thông tin trung thực về an toàn thực phẩm, hướng dẫn sử dụng, vận chuyển, lưu giữ, bảo quản, l...
Cách phòng ngừa, ngăn chặn và khắc phục sự cố về thực ph... Luật an toàn thực phẩm 2010 quy định về việc phòng ngừa, ngăn chặn và khắc phục khi có sự cố về an toàn thực phẩm. 1. Tổ chức, cá nhân phát hiện dấu hiệu liên quan đến sự cố về an toàn thực phẩm có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ sở khám bệnh, chữa bện...
Quy định về Giấy ủy quyền trong hồ sơ công bố mỹ phẩm... Hồ sơ công bố mỹ phẩm nếu do người không phải là đại diện theo pháp luật nộp tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải có sự ủy quyền hợp pháp từ người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp. Hình thức ủy quyền phải được lập thành văn bản, gọi là Giấy...
Quy định về nộp hồ sơ công bố mỹ phẩm nhập khẩu trực tuy... Thực hiện Quyết định số 1738/QĐ-BYT Ngày 13 tháng 08 năm 2015, Cục Quản lý Dược ban hành công văn số 15002/QLD-MP thông báo về việc tiếp nhận hồ sơ công bố mỹ phẩm nhập khẩu. Theo đó, kể từ ngày 01 tháng 10 năm 2015, đối với sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu,...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT