Tài sản góp vốn của các thành viên thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Tài sản góp vốn của các thành viên thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn

Chia sẻ:

Hỏi: Xin chào các luật sư của Việt Tín. Tôi và một vài người bạn của tôi đang có ý định thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn (TNHH) để kinh doanh. Có một vấn đề tôi muốn xin ý kiến tư vấn các vị luật sư như sau: Không phải ai trong số tất cả chúng tôi – các thành viên có ý định cùng thành lập công ty – cũng có tiền mặt góp vốn, cụ thể, một người muốn góp số tiền cho công ty thuê tại một con phố làm trụ sở giao dịch trong 05 năm, một người góp một số máy móc thiết bị dùng cho hoạt động kinh doanh của công ty và một người muốn góp bằng đô la Mỹ. Vậy tôi muốn hỏi các thành viên công ty tôi góp vốn bằng những tài sản như trên thì có phù hợp với quy định pháp luật về thành lập công ty TNHH hay không? Xin cám ơn quý công ty.

thanh lap cong ty TNHH

>>Công ty TNHH là gì?

>> Tư vấn điều kiện thành lập công ty TNHH?

>>Tư vấn thành lập công ty TNHH uy tín

Trả lời: Xin chào bạn. Cám ơn bạn vì đã gửi câu hỏi tới Việt Tín. Ngoài cung cấp dịch vụ tư vấn thành lập doanh nghiệp cho các khách hàng, Việt Tín luôn mong muốn đem đến kiến thức pháp luật cần thiết trong lĩnh vực liên quan kịp thời tới các khách hàng của mình trong quá trình hoạt động, với mục đích hỗ trợ các khách hàng tiến gần hơn tới hiệu quả công việc. Và để trả lời cho câu hỏi về vấn đề tài sản góp vốn của các thành viên thành lập công ty TNHH của bạn ngày hôm nay, Việt Tín xin phép được đưa ra một số thông tin sau đây:

Để hiểu thêm về vốn góp, hành vi góp vốn cũng như tài sản dùng góp vốn, bạn có thể tham khảo tại các quy định trong Luật Doanh nghiệp 2014, cụ thể ở  Khoản 13 Điều 4, Điều 35. Trong những quy định pháp luật này đã có những hướng dẫn cụ thể về góp vốn và tài sản dùng để góp vốn. Để tạo nên vốn điều lệ của công ty, các thành viên có chung mục đích, ý tưởng kinh doanh sẽ cùng góp tài sản; đây được gọi là hành vi góp vốn trong pháp luật hiện hành. Theo đó thì góp vốn có thể là để thành lập doanh nghiệp hoặc cũng có thể là góp thêm để tăng vốn điều lệ doanh nghiệp đã được thành lập trước đó. Trong trường hợpnêu trên, bạn và những người bạn có cùng ý định thành lập công ty TNHH của mình góp tài sản để tạo thành vốn điều lệ để thành lập doanh nghiệp. Cũng theo quy định của pháp luật hiện hành, thì tài sản dùng để góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, vàng,ngoại tệ tự do chuyển đổi, giá trị quyền sử dụng đất, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, giá trị quyền sở hữu trí tuệ,các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.

Như vậy, tài sản góp vốn của các thành viên trong trường hợp này là tiền thuê nhà, các máy móc thiết bị, đô la Mỹ và tiền mặt hoàn toàn là hợp pháp.Bởi lẽ chúng đều có thể định giá được định giá được bằng Đồng Việt Nam và là loại tài sản được quy định tại Điều 35. Hy vọng bạn đã có cho mình được câu trả lời thỏa đáng về khúc mắc liên quan vốn góp khi thành lập công ty TNHH. Chúc bạn luôn mạnh khỏe và thành công với những kế hoạch kinh doanh sắp tới cùng những người bạn của mình.

Trân trọng cảm ơn.

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Bãi bỏ một số giấy tờ trong thủ tục BHXH, BHYT... Ngày 16 tháng 08 năm 2015, cơ quan Bảo hiểm Xã hội Việt Nam ban hành Quyết định số 9191/QĐ-BHXH sửa đổi, bổ sung một số quyết định trước đó về hồ sơ bảo hiểm xã hội (BHXH) và Bảo hiểm y tế. Theo đó, một số thủ tục hành chính liên quan đến BHXH đã được ...
Quyền và nghĩa vụ của người tiêu dùng thực phẩm... Luật an toàn thực phẩm 2010 ghi nhận người tiêu dùng thực phẩm có những quyền và nghĩa vụ nhất định sau đây: Quyền người tiêu dùng thực phẩm: a) Được cung cấp thông tin trung thực về an toàn thực phẩm, hướng dẫn sử dụng, vận chuyển, lưu giữ, bảo quản, l...
Cách phòng ngừa, ngăn chặn và khắc phục sự cố về thực ph... Luật an toàn thực phẩm 2010 quy định về việc phòng ngừa, ngăn chặn và khắc phục khi có sự cố về an toàn thực phẩm. 1. Tổ chức, cá nhân phát hiện dấu hiệu liên quan đến sự cố về an toàn thực phẩm có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ sở khám bệnh, chữa bện...
Quy định về Giấy ủy quyền trong hồ sơ công bố mỹ phẩm... Hồ sơ công bố mỹ phẩm nếu do người không phải là đại diện theo pháp luật nộp tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải có sự ủy quyền hợp pháp từ người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp. Hình thức ủy quyền phải được lập thành văn bản, gọi là Giấy...
Quy định về nộp hồ sơ công bố mỹ phẩm nhập khẩu trực tuy... Thực hiện Quyết định số 1738/QĐ-BYT Ngày 13 tháng 08 năm 2015, Cục Quản lý Dược ban hành công văn số 15002/QLD-MP thông báo về việc tiếp nhận hồ sơ công bố mỹ phẩm nhập khẩu. Theo đó, kể từ ngày 01 tháng 10 năm 2015, đối với sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu,...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT