Hỏi về thành lập hộ kinh doanh cá thể - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi về thành lập hộ kinh doanh cá thể

Chia sẻ:

Xin chào Luật Việt Tín !

Tôi đang muốn thành lập hộ kinh doanh cá thể trên địa bàn khác với với địa chỉ trên chứng minh thư và sổ hộ khẩu của tôi, vậy tôi cần những thủ tục gì? Có cần giấy tạm trú trên địa bàn tôi muốn đăng ký không ?
Xin trân trọng và cảm ơn và mong sớm nhận được phản hồi.
……………………………………………
 Luật Việt Tín xin phép được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

-Căn cứ pháp lý

+Luật Doanh nghiệp 2014
+Nghị định 78/2015 về Hướng dẫn Luật Doanh nghiệp
Theo đó :
Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.
       Việc bạn đăng kí hộ kinh doanh cá thể trên địa bàn khác với địa chỉ trên chứng minh thư và sổ hộ khẩu là hoàn toàn được phép vì pháp luật doanh nghiệp không bắt buộc phải đăng kí trên địa bàn theo sổ hộ khẩu hay chứng minh thư. Do đó bạn cũng không cần giấy tạm trú.
Trường hợp bạn thành lập hộ kinh doanh buôn chuyến, kinh doanh lưu động thì phải chọn một địa điểm cố định để đăng ký hộ kinh doanh. Địa điểm này có thể là nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, nơi đăng ký tạm trú hoặc địa điểm thường xuyên kinh doanh nhất, nơi đặt địa điểm thu mua giao dịch. Hộ kinh doanh buôn chuyến, kinh doanh lưu động được phép kinh doanh ngoài địa điểm đã đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nhưng phải thông báo cho cơ quan thuế, cơ quan quản lý thị trường nơi đăng ký trụ sở và nơi tiến hành hoạt động kinh doanh.

-Trình tự thủ tục :

Điều 71 Nghị định 78/2015 quy định Hồ sơ, trình tự, thủ tục đăng ký hộ kinh doanh bao gồm:

1. Cá nhân, nhóm cá nhân hoặc người đại diện hộ gia đình gửi Giy đnghị đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt địa điểm kinh doanh. Nội dung Giấy đnghị đăng ký hộ kinh doanh gm:

a) Tên hộ kinh doanh, địa chỉ địa điểm kinh doanh; số điện thoại, số fax, thư điện tử (nếu có);

b) Ngành, nghề kinh doanh;

c) Số vốn kinh doanh;

d) Số lao động;

đ) Họ, tên, chữ ký, địa chỉ nơi cư trú, số và ngày cấp Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân thành lập hộ kinh doanh đối với hộ kinh doanh do nhóm cá nhân thành lập, của cá nhân đối với hộ kinh doanh do cá nhân thành lập hoặc đại diện hộ gia đình đối với trường hợp hộ kinh doanh do hộ gia đình thành lập.

Kèm theo Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh phải có bản sao hợp lệ Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình và bản sao hợp lệ biên bản họp nhóm cá nhân về việc thành lập hộ kinh doanh đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập.

2.Khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, nếu có đủ các điều kiện sau đây:

a) Ngành, nghề kinh doanh không thuộc danh mục ngành, nghề cấm kinh doanh;

b) Tên hộ kinh doanh dự định đăng ký phù hợp quy định tại Điều 73 Nghị định này;

c) Nộp đủ lệ phí đăng ký theo quy định.

Trường hợp hồ sơ không hợp lệ, trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện phải thông báo rõ nội dung cần sửa đổi, bổ sung bằng văn bản cho người thành lập hộ kinh doanh.

3. Nếu sau 03 ngày làm việc, kể từ ngày nộp hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh mà không nhận được Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh hoặc không nhận được thông báo yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh thi người đăng ký hộ kinh doanh có quyền khiếu nại theo quy định của pháp luật về khiếu nại, tố cáo.

4. Định kỳ vào tuần làm việc đầu tiên hàng tháng, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện gửi danh sách hộ kinh doanh đã đăng ký tháng trước cho cơ quan thuế cùng cấp, Phòng Đăng ký kinh doanh và cơ quan quản lý chuyên ngành cấp tỉnh.

Quý khách hàng có mong muốn thành lập hộ kinh doanh cá thể , hãy liên hệ ngay với Luật Việt Tín để được tư vấn miễn phí và được cung cấp các dịch vụ pháp lý tốt nhất theo địa chỉ :

Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623

Email: luatviettin@gmail.com

Rất mong được hợp tác cùng quý khách!

Đánh giá bài viết

Cảm nhận của bạn?

Thông tin liên quan:

Thủ tục kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam...                Ngày nay, kết hôn với người nước ngoài là mong muốn của nhiều cô gái trẻ với những ước mơ đổi đời, để có cuộc sống giàu sang, không vất vả nắng mưa. Đây không chỉ là mong muốn của những cô gái trẻ mà còn cả bố mẹ, gia đình họ nữa. Tuy nhiên...
Hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được ... Trong thực tiễn cuộc sống, có không ít những trường hợp, các bên đã thỏa thuận xong xuôi việc mua bán nhà đất và thực hiện làm thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Nhưng, khi thực hiện xong điều đó, các bên tham gia hợp đồng lại kh...
Con đẻ và con nuôi có được phép kết hôn?             Dù là con nuôi hay con đẻ khi sống chung dưới một mái nhà, khó tránh khỏi chuyện phát sinh tình cảm. Vấn đề là ở mức độ tình cảm mà họ dành cho nhau và bố mẹ của họ có ngăn cản hay không. Tuy nhiên, nếu con đẻ và con nuôi đều có mong muốn kết ...
Thủ tục giải thể doanh nghiệp Xin chào các anh chị luật sư em có một thắc mắc cần các anh chị tư vấn giúp ạ! Em có đứng tên thành lập một công ty TNHH MTV để nhập một ôtô giúp một người thân nhập một chiếc ôtô hiệu cadilac giá 5 tỷ đồng về Việt Nam có ghi vào hóa đơn của công ty. Th...
Đổi tên công ty và đăng ký bảo hộ thương hiệu... Gởi : Anh/chị Cty em tên : CTY TNHH TM SX FASHION ROSES GARDEN Do ngành nghề hoạt động kinh doanh chính của em là cung mua bán lẻ sỉ phụ tùng xe máy (phụ tùng thay thế) Giờ em muốn sửa đổi lại trên giấy phép kinh doanh tên CÔNG TY thành : CTY TNHH TH...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT