Xin giấy phép quảng cáo trên truyền hình - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Xin giấy phép quảng cáo trên truyền hình

Chia sẻ:

Quảng cáo là một hình thức nhằm quảng bá sản phẩm, đưa sản phẩm của mình đến gần với người tiêu dùng, cũng như mở rộng thị trường kinh doanh. Quảng cáo trên truyền hình là một hình thức quảng cáo được nhiều cá nhân, tổ chức lựa chọn bởi tính phổ biến của nó. Vậy làm thế nào để được phép quảng cáo trên truyền hình? Với kinh nghiệm nhiều năm trong lĩnh vực cấp phép, Luật Việt Tín chúng tôi cung cấp cho quý khách một số thông tin dưới đây.

tải xuống

Quy định về thời lượng quảng cáo trên truyền hình

Thời lượng quảng cáo trên kênh truyền hình trả tiền không vượt quá 5% tổng thời lượng chương trình phát sóng một ngày của một tổ chức phát sóng, trừ kênh, chương trình chuyên quảng cáo.

Không được phát sóng quảng cáo trong các chương trình sau:

a) Chương trình thời sự;

b) Chương trình phát thanh, truyền hình trực tiếp về các sự kiện chính trị đặc biệt, kỷ niệm các ngày lễ lớn của dân tộc.

Mỗi chương trình phim truyện không được ngắt để quảng cáo quá hai lần, mỗi lần không quá 05 phút. Mỗi chương trình vui chơi giải trí không được ngắt để quảng cáo quá bốn lần, mỗi lần không quá 05 phút.

Yêu cầu đối với nội dung quảng cáo

  1. Nội dung quảng cáo phải bảo đảm trung thực, chính xác, rõ ràng, không gây thiệt hại cho người sản xuất, kinh doanh và người tiếp nhận quảng cáo.
  2. Chính phủ quy định về yêu cầu đối với nội dung quảng cáo các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ đặc biệt.

Điều kiện quảng cáo

  1. Quảng cáo về hoạt động kinh doanh hàng hoá, dịch vụ phải có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
  2. Quảng cáo cho các loại sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ phải có các tài liệu chứng minh về sự hợp chuẩn, hợp quy của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ theo quy định của pháp luật.
  1. Quảng cáo tài sản mà pháp luật quy định tài sản đó phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng thì phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng tài sản.
  2. Quảng cáo cho sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ đặc biệt phải đảm bảo các điều kiện sau đây:

a) Quảng cáo thuốc được phép quảng cáo theo quy định của pháp luật về y tế; phải có giấy phép lưu hành tại Việt Nam đang còn hiệu lực và tờ hướng dẫn sử dụng do Bộ Y tế phê duyệt;

b) Quảng cáo mỹ phẩm phải có phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm theo quy định của pháp luật về y tế;

c) Quảng cáo hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong lĩnh vực gia dụng và y tế phải có giấy chứng nhận đăng ký lưu hành do Bộ Y tế cấp;

d) Quảng cáo sữa và sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ nhỏ không thuộc quy định tại khoản 4 Điều 7 của Luật quảng cáo phải có giấy chứng nhận tiêu chuẩn, giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm đối với sản phẩm dinh dưỡng sản xuất trong nước; đối với sản phẩm dinh dưỡng nhập khẩu thì phải có giấy chứng nhận chất lượng sản phẩm của cơ quan có thẩm quyền của nước sản xuất và giấy phép lưu hành;

đ) Quảng cáo thực phẩm, phụ gia thực phẩm phải có giấy chứng nhận đăng ký chất lượng vệ sinh an toàn đối với thực phẩm, phụ gia thực phẩm thuộc danh mục phải đăng ký chất lượng vệ sinh an toàn thực phẩm hoặc giấy tiếp nhận hồ sơ công bố tiêu chuẩn của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với thực phẩm, phụ gia thực phẩm thuộc danh mục phải công bố tiêu chuẩn;

e) Quảng cáo dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh phải có giấy chứng nhận đủ tiêu chuẩn hành nghề do ngành y tế cấp theo quy định của pháp luật;

g) Quảng cáo trang thiết bị y tế phải có giấy phép lưu hành đối với thiết bị y tế sản xuất trong nước hoặc giấy phép nhập khẩu đối với thiết bị y tế nhập khẩu;

h) Quảng cáo thuốc bảo vệ thực vật, nguyên liệu thuốc bảo vệ thực vật, vật tư bảo vệ thực vật phải có giấy chứng nhận đăng ký thuốc bảo vệ thực vật. Quảng cáo sinh vật có ích dùng trong bảo vệ thực vật phải có giấy phép kiểm dịch thực vật do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cấp;

i) Quảng cáo thuốc thú y, vật tư thú y phải có giấy phép lưu hành sản phẩm và bản tóm tắt đặc tính của sản phẩm;

k) Quảng cáo phân bón, chế phẩm sinh học phục vụ trồng trọt, thức ăn chăn nuôi, chế phẩm sinh học phục vụ chăn nuôi phải có giấy chứng nhận chất lượng sản phẩm hoặc văn bản tự công bố chất lượng sản phẩm.

Chính phủ quy định điều kiện quảng cáo đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ đặc biệt khác khi có phát sinh trên thực tế.

Để được thực hiện quảng cáo trên truyền hình, quý khách hàng cần thực hiện thủ tục xin xác nhận nội dung quảng cáo tại cơ quan có thẩm quyền.

Mọi vướng mắc liên quan đến thủ tục xin xác nhận nội dung quảng cáo quý khách vui lòng liên hệ với công ty Luật Việt Tín theo địa chỉ sau:

Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623

Email: luatviettin@gmail.com

Luật Việt Tín – nhà hỗ trợ pháp lý tốt nhất cho bạn!

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Thủ tục Xin giấy phép tổ chức hội thảo Nhằm giúp các tổ chức, quý doanh nghiệp tiến hành tổ chức hội thảo một cách hợp pháp Hãng Luật Việt Tín xin  giới thiệu quy trình thủ tục cấp phép này để Quý khách tiên tham khảo. Bước 1. Quý khách chuẩn bị đầy đủ hồ sơ theo quy định của pháp luật ...
Xin giấy phép tổ chức hội thảo về thuốc Để tiến hành tổ chức hội thảo về thuốc, quý khách hàng cần xin giấy phép hội thảo theo quy định của pháp luật. Luật Việt Tín xin giới thiệu đến quý khách trình tự thủ tục xin giấy phép tổ chức hội thảo về thuốc Căn cứ pháp lý  - Thông tư số 13/2...
Thành lập trung tâm ngoại ngữ Trong xu thế hội nhập, toàn cầu hóa hiện nay, ngoại ngữ là một nhu cầu thiết yếu đối với bất cứ cá nhân nào. Do đó, nhu cầu học ngoại ngữ ngày càng tăng cao nhằm đáp ứng được yêu cầu trong công việc cũng như học tập. Thành lập trung tâm ngoại ngữ ngày càn...
Điều kiện thành lập trung tâm ngoại ngữ Thành lập trung tâm ngoại ngữ là một nhu cầu phổ biến hiện nay, khi mà yêu cầu về trình độ ngoại ngữ trong quá trình học, làm việc ngày càng cao. Vậy điều kiện thành lập trung tâm ngoại ngữ như thế nào? Luật Việt Tín xin chia sẻ một số thông tin dưới đây....
Xin giấy phép tổ chức hội thảo Tổ chức hội nghị, hội thảo là một hoạt động diễn ra thường xuyên của các doanh nghiệp, các tổ chức nhằm quảng bá sản phẩm hoặc lấy, tham khảo ý kiến của các chuyên gia, nhà khoa học về một vấn đề liên quan. Tuy nhiên, việc tổ chức hội thảo phải được cơ qu...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT