Xử phạt hành vi ngoại tình - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Xử phạt hành vi ngoại tình

Chia sẻ:

Theo kết quả nghiên cứu của Viện Nghiên cứu Xã hội, Kinh tế và Môi trường ( iSEE) cho thấy, gia đình Việt đang đối mặt với một số vấn đề như : Xung đột, bất hòa giữa các thành viên trong gia đình ( 27,5%), ngoại tình (16%), nợ quá khả năng chi trả ( 9,9%)… Có thể thấy rằng, ngoại tình là một trong ba vấn đề lớn mà các gia đình Việt gặp phải. Hành vi ngoại tình có thể dẫn đến đổ vỡ gia đình, gây mâu thuẫn, xung đột giữa các thành viên trong gia đình… Vậy pháp luật có quy định gì về biện pháp xử phạt hành vi ngoại tình ?

xu-phat-hanh-vi-ngoai-tinh

                                   Ảnh : Hành vi ngoại tình ( ảnh minh họa).

        Nhằm giúp khách hàng nắm rõ hơn về vấn đề này, Việt Tín cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý về các biện pháp xử phạt hành vi ngoại tình như sau :

Hình thức xử phạt hành chính

          Căn cứ vào điểm b và c Khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định :

“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;”

Như vậy, theo quy định trên, người có hành vi ngoại tình sẽ bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Truy cứu trách nhiệm hình sự 

Trường hợp đã bị xử phạt hành chính mà vẫn tiếp tục vi phạm thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội danh vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng được quy định tại Điều 147 Bộ Luật hình sự năm 1999 :

Điều 147. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

  1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.
  2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.”

          Theo đó, người có hành vi ngoại tình là người vi phạm pháp luật về chế độ hôn nhân một vợ, một chồng. Theo đó, người có hành vi này sẽ bị xử phạt hành chính. Nếu còn tiếp diễn thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Tùy theo mức độ gây hậu quả nghiêm trọng mà có thể bị kết tội và phạt tù.

          Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Tín về các hình thức xử phạt hành vi ngoại tình. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

 

Nếu có bất cứ băn khoăn nào về vấn đề này, xin vui lòng liên hệ với Luật Việt Tín, chúng tôi sẵn sàng tư vấn miễn phí cho quý vị.

 

Hãy liên hệ ngay với Luật Việt Tín để được tư vấn miễn phí và được cung cấp các dịch vụ pháp lý tốt nhất theo địa chỉ :

Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623

Email: luatviettin@gmail.com

Rất mong được hợp tác cùng quý khách!

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ XƯỞNG VÀ KHO BÃI Công ty luật VIỆT TÍN Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623 Email: luatviettin@gmail.com Rất mong được hợp tác cùng quý khách! Biểu mẫu chỉ có tính chất tham khảo, Quý vị cần chỉnh sửa và điền các thông tin thực tế cho phù hợp trước khi sử dụ...
HỢP ĐỒNG THUÊ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT Công ty luật VIỆT TÍN Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623 Email: luatviettin@gmail.com Rất mong được hợp tác cùng quý khách! Biểu mẫu chỉ có tính chất tham khảo, Quý vị cần chỉnh sửa và điền các thông tin thực tế cho phù hợp trước khi sử dụ...
Thủ tục ly hôn đơn phương nhanh nhất           Với đội ngũ chuyên viên và các luật sư có nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực dân sự, Luật Việt Tín cung cấp dịch vụ tư vấn ly hôn đơn phương, cung cấp hồ sơ, thủ tục ly hôn đương phương cho khách hàng. Đến với chúng tôi, quý khách hàng sẽ được...
Công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất...           Để thực hiện việc mua bán nhà đất, các bên tham gia trong giao dịch mua bán nhà đất cần phải thỏa thuận hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Và để rằng buộc trách nhiệm pháp lý giữa các bên thì hợp đồng này cần phải được công chứng tại cơ q...
HỢP ĐỒNG THUÊ KHOÁN Công ty luật VIỆT TÍN Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623 Email: luatviettin@gmail.com Rất mong được hợp tác cùng quý khách! Biểu mẫu chỉ có tính chất tham khảo, Quý vị cần chỉnh sửa và điền các thông tin thực tế cho phù hợp trước khi sử dụ...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT