Tại sao phải công bố mỹ phẩm?

5

Trong nhiều năm trở lại đây, kinh doanh mỹ phẩm được coi là một trong những lĩnh vực kinh doanh hái ra tiền. Vì mức thu nhập siêu lợi nhuộn mà không mất nhiều vốn để kinh doanh, nên nhiều kẻ đã dùng mọi thủ đoạn để sản xuất và nhập khẩu các loại mỹ phẩm kém chât lượng gây ảnh hưởng trực tiếp tới sức khỏe của người sử dụng, nhiều người rơi vào cảnh tiền mất tật mang,… Vì vậy khi khi chọn mua bất kỳ sản phẩm mỹ phẩm nào chúng ta cần tìm hiểu rõ về nguồn gốc xuất xứ của sản phẩm đó, và phải xem sản phẩm mỹ phẩm đó đã được công bố hay chưa.

Bất kỳ sản phẩm mỹ phẩm nào khi được kinh doanh và lưu thông trên thì trường đều bắt buộc phải công bố trước khi đưa ra thì trường dù là mỹ phẩm sản xuất trong nước hay là mỹ phẩm nhập khẩu.

Công bố mỹ phẩm là công việc bắt buộc phải làm đối với doanh nghiêp, tổ chức hay cá nhân trước khi muốn đưa một sản phẩm mỹ phẩm bất kỳ nào đó ra thị trường.

Việc công bố chất lượng của mỹ phẩm tại mỗi quốc gia, đặc biệt là công bố mỹ phẩm nhập khẩu từ nước ngoài trước khi đưa vào lưu hành là công việc nhằm đảm bảo chất lượng của sản phẩm trước khi đến tay người tiêu dùng, là cơ sở pháp lý quan trọng để xác định được trách nhiệm của đơn vị sản xuất, kinh doanh khi có những rủi ro xảy ra đối với sức khỏe của người tiêu dùng.

Tai-sao-phai-cong-bo-my-pham
Tại sao phải công bố mỹ phẩm?

Hồ sơ công bố mỹ phẩm gồm:

Căn cứ theo Thông tư số 06/2011/TT – BYT Quy định về việc quản lý mỹ phẩm vào ngày 25/01/2011 thì hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm bao gồm:

– Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm (02 bản) kèm theo dữ liệu công bố (bản mềm của Phiếu công bố);

– Bản sao ý có công chứng Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường;

– Bản chính hoặc bản sao có chứng thực hợp lệ. Giấy ủy quyền của nhà sản xuất hoặc chủ sở hữu sản phẩm ủy quyền cho tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường được phân phối sản phẩm mỹ phẩm tại Việt Nam ( được áp dụng đối với mỹ phẩm nhập khẩu và mỹ phẩm sản xuất trong nước mà tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường không phải là nhà sản xuất). Đối với sản phẩm nhập khẩu thì Giấy uỷ quyền phải là bản có chứng thực chữ ký và được hợp pháp hoá lãnh sự theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp được miễn hợp pháp hoá lãnh sự theo các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên. Giấy uỷ quyền phải đáp ứng các yêu cầu quy định tại Điều 06 Thông tư này.

– Giấy chứng nhận được lưu hành tự do (CFS): Chỉ áp dụng đối với trường hợp công bố sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu và cũng phải đáp ứng đúng yêu cầu của thông tư này.

Nếu quý vị còn đang vướng mắc các thủ tục hồ sơ công bố mỹ phẩm có nhu cầu được tư vấn thêm hoặc hướng dẫn soạn thảo hồ sơ vui lòng liên hệ ngay tới đường dây nóng của Việt Tín, chúng tôi sẵn sàng tư vấn cho quý vị! Chúng tôi cung cấp dịch vụ tại Hà Nội và Hồ Chí Minh cùng các tỉnh thành khác, đảm bảo quý vị sẽ hài lòng với chất lượng dịch vụ công bố mà chúng tôi cung cấp.

Phòng 605 tháp B, Tòa nhà Sông Hồng 165 Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội
Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623
Máy bàn: 1900 565689 / 0973 289 086
Email: luatviettin@gmail.com

 

Tại sao phải công bố mỹ phẩm?
5 (100%) 1 vote

Bạn cần tư vấn?