Bạo lực gia đình có là căn cứ để ly hôn? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Bạo lực gia đình có là căn cứ để ly hôn?

Chia sẻ:

          Cuộc sống sau hôn nhân thì muôn hình muôn vẻ. Có nhiều đôi sống trong hạnh phúc, ngọt ngào. Nhưng cũng không ít cặp lại gặp bất hạnh trong hôn nhân. Điển hình là việc bạo lực gia đình đang ngày càng gia tăng hiện nay. Đây được coi là vấn nạn trong hôn nhân – gia đình. Bởi lẽ, bạo lực đã khiến nhiều gia đình “tan vỡ” – ly hôn. Vậy, có thể xem bạo lực gia đình là căn cứ để ly hôn hay không? Pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này ?

          Sau đây, để giúp khách hàng hiểu hơn về vấn đề này, Việt Tín xin cung cấp một số thông tin về vấn đề bạo lực gia đình theo quy định của pháp luật Hôn nhân và gia đình hiện hành như sau :

Bạo lực gia đình là gì ?

          Bạo lực gia đình là thuật ngữ được quy định tại Luật phòng, chống bạo lực gia đình năm 2007, theo đó :

          ” Bạo lực gia đình là hành vi cố ý của thành viên gia đình gây tổn hại hoặc có khả năng gây tổn hại về thể chất, tinh thần, kinh tế đối với thành viên khác trong gia đình.”

bao luc gia dinh

Bạo lực gia đình là căn cứ để ly hôn ?

          Theo quy định tại Khoản 1 Điều 56 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì :

“1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được…”

          Như vậy, theo quy định của pháp luật, khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại tòa án không thành thì tòa giải quyết ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình. Từ đó, có thể thấy rằng, bạo lực gia đình đã trở thành vấn nạn, một điểm “nóng” cần giải quyết trong hôn nhân và gia đình. Pháp luật quy định bạo lực gia đình có thể làm căn cứ để ly hôn. Do đó, khi có hành vi bạo lực gia đình, xâm phạm nghiêm trọng quyền và nghĩa vụ, vợ, chồng thì người vợ hoặc chồng có thể đệ đơn yêu cầu giải quyết ly hôn.

Dịch vụ hỗ trợ khách hàng tại Luật Việt Tín

          Khi lựa chọn và sử dụng dịch vụ tư vấn pháp lý tại Luật Việt Tín, quý khách hàng sẽ được :

  • Tư vấn sơ bộ các vấn đề pháp lý về hôn nhân và gia đình.
  • Soạn thảo hồ sơ, tài liệu phục vụ cho việc xin giải quyết ly hôn.
  • Kiểm tra tiến độ xét duyệt hồ sơ.
  • Đại diện khách hàng nộp hồ sơ tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
  • Phúc đáp công văn từ cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Nếu có bất cứ băn khoăn nào về vấn đề này, xin vui lòng liên hệ với Luật Việt Tín, chúng tôi sẵn sàng tư vấn miễn phí cho quý vị.

Hãy liên hệ ngay với Luật Việt Tín để được tư vấn miễn phí và được cung cấp các dịch vụ pháp lý tốt nhất theo địa chỉ :

Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623

Email: luatviettin@gmail.com

Rất mong được hợp tác cùng quý khách!

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hồ sơ hưởng chế độ tử tuất từ 01/01/2016... Luật Bảo hiểm Xã hội 2014 có hiệu lực từ ngày 01 tháng 01 năm 2016. Luật này quy định chế độ tử tuất là một phần của bảo hiểm xã hội và sẽ được thực hiện như sau: Trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày người bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người tham ...
Xử phạt hành vi ngoại tình Theo kết quả nghiên cứu của Viện Nghiên cứu Xã hội, Kinh tế và Môi trường ( iSEE) cho thấy, gia đình Việt đang đối mặt với một số vấn đề như : Xung đột, bất hòa giữa các thành viên trong gia đình ( 27,5%), ngoại tình (16%), nợ quá khả năng chi trả ( 9,9%)...
Thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi               Việc nuôi con nuôi đã không còn xa lạ đối với xã hội hiện nay. Nuôi con nuôi nhằm xác lập quan hệ cha mẹ và con giữa người nhận nuôi và người được nhận làm con nuôi. Việc nhận nuôi con nuôi có giá trị pháp lý khi được cơ quan nhà nước có thẩ...
Thủ tục kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam...                Ngày nay, kết hôn với người nước ngoài là mong muốn của nhiều cô gái trẻ với những ước mơ đổi đời, để có cuộc sống giàu sang, không vất vả nắng mưa. Đây không chỉ là mong muốn của những cô gái trẻ mà còn cả bố mẹ, gia đình họ nữa. Tuy nhiên...
Con đẻ và con nuôi có được phép kết hôn?             Dù là con nuôi hay con đẻ khi sống chung dưới một mái nhà, khó tránh khỏi chuyện phát sinh tình cảm. Vấn đề là ở mức độ tình cảm mà họ dành cho nhau và bố mẹ của họ có ngăn cản hay không. Tuy nhiên, nếu con đẻ và con nuôi đều có mong muốn kết ...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT