Hỏi: Thủ tục nhập hộ khẩu Hà Nội ? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: Thủ tục nhập hộ khẩu Hà Nội ?

Chia sẻ:

Các luật sư cho tôi hỏi :
Gia đình tôi đăng ký tạm trú tạm vắng ở Hà Nội 6 năm nay; nhà đang ở chỉ mua bán bằng giấy viết tay. Chồng tôi là cán bộ cơ quan nhà nước. Vậy chúng tôi có đủ điều kiện nhập hộ khẩu Hà Nội không?

Căn cứ khoản 1 Điều 20 Luật cư trú; điểm a khoản 1 Điều 5; điểm a khoản 1 Điều 7, Nghị định số 56/2010/NĐ-CP ngày 24/5/2010 sửa đổi bổ sung một số điều Nghị định số 107/2007/ NĐ-CP ngày 25/6/2007 hướng dẫn một số điều Luật cư trú và Thông tư số 06/2007/TT-BCA-C11 ngày 01/7/2007 của Bộ Công an hướng dẫn một số điều Luật cư trú và Nghị định 107/2007/ NĐ-CP.

Theo quy định các điều luật viện dẫn ở trên, vợ chồng bạn đã đăng ký tạm trú ở Hà Nội được 6 năm, nhà ở của vợ chồng bạn nhận chuyển nhượng bằng giấy viết tay. Vì vậy, giấy viết tay này không có giá trị chứng minh là ở hợp pháp bởi vì, theo quy định của pháp luật việc chuyển nhượng quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở phải lập thành hợp đồng bằng văn bản có công chứng, chứng thực.

Tuy nhiên, bạn vẫn thuộc trường hợp được nhập khẩu Hà Nội theo quy định tại điểm a Điều 5 Nghị định số 56/2010/NĐ-CP ngày 24/5/2010 sửa đổi bổ sung một số điều Nghị định số 107/2007/ NĐ-CP ngày 25/6/2007 cụ thể như sau: “Giấy tờ có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nếu không có một trong các giấy tờ nêu trên”. Theo quy định này trường hợp của bạn giấy tờ mua bán nhà ở viết tay không có giá trị chứng minh là nhà ở hợp pháp (như đã phân tích ở trên).

Do vậy, vợ chồng bạn đến UBND phường nơi bạn đăng ký tạm trú để làm thủ tục xin xác nhận nhà ở, đất ở của vợ chồng bạn đang ở không có tranh chấp, khiếu kiện.

Trường hợp cụ thể của bạn hồ sơ bao gồm

  1. Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;
  2. Bản khai nhân khẩu;
  3. Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấy chuyển hộ khẩu quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật Cư trú);
  4. Giấy tờ có xác nhận của Ủy ban nhân dân phường về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở.
  5. Giấy đăng ký tạm trú liên tục từ 1 năm trở lên.

Các bạn cũng có thể tham khảo các thông tin khác tại đây: http://viettinlaw.com/thu-tuc-nhap-ho-khau-ha-noi.html

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: làm sổ đỏ hết bao nhiêu tiền ? Xin chào anh chị luật sư Việt Tín ! tôi mua đất (40m) từ năm 1997 ở trong ngách phường láng thượng nay tôi muốn làm sổ đỏ xin hỏi hiện tại muốn làm sổ đỏ hết bao nhiêu tiền thuế tất cả? Để được xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho lô đất bạn ...
Hỏi: giúp em về hộ khẩu với ạ Anh chị giúp em với ah. Ba em là công nhân của một công ty đang nghỉ mất sức 8 năm nay và chờ đến ngày làm thủ tục bảo hiểm (07/2014)để nhận lương hưu, hiện tại ba em đang bị mất chứng minh thư nhân dân, ngày trước khi ba em đang làm ở công ty cầu thì ngư...
Hỏi: phải làm gì khi chủ doanh nghiệp bị chết... Anh trai tôi thành lập công ty TNHH một thành viên nhưng sau khi thành lập thì anh tôi mất. Công ty cũng chưa hoạt động gì, nếu muốn giải thể công ty tôi phải làm thủ tục gì? Hiện nay Luật doanh nghiệp năm 2005 chưa có quy định nào về trường hợp chủ sở ...
Hỏi: bác sĩ khám bệnh sai có được kiện không ạ ?... nguoi quen cua toi di kham benh o benh vien bach mai va noi la bi benh mau trang va chuyen hao chat rat nhieu nhung khi chuyen sang benh vien k2 thi noi khong phai la benh do, nhung gd ban toi mat rat nhieu tien vi chuyen hoa chat va hai suc khoe cho ban ...
Hỏi: làm thế nào để được cấp sổ đỏ ? Gia đình tôi cần bán 1 căn hộ, khi đến quận để làm thủ tục sang tên thì được biết cần phải có sổ đỏ mới được quyền chuyển nhượng, sang tên. Trước đây gia đình tôi không có sổ đỏ,vậy gia đình tôi có cần thiết phải làm sổ đỏ khi bán nhà không? nếu cần thì ...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT