Hỏi: cầm đồ phải xe chộm cắp - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: cầm đồ phải xe chộm cắp

Chia sẻ:

nhà em la dịch vụ cầm đồ,có cầm chiếc xe máy waveS110,11 triệu,chiếc xe trên đúng tên chủ sở hữu người thế chấp ở chổ em,dựa trên luật cầm đồ thì em có quyền thế chấp tài sản hợp pháp,nay bên phái Công An Q2 có xuống trao đổi và làm việc với nhà em là chiếc xe trên nguồn góc tiền là từ vụ trộm và công an đang thụ lý vụ đó.trước thi vợ chủ xe trên làm người giúp việc trên HCM và đã lấy số tiền 40triệu của gia chủ.khi cơ quan công an bắt giữ thì vợ chủ xe trên khai co đưa số tiền trên cho chồng mua chiếc xe WaveS110 trên.nay bên Công An yêu cầu tịch thu tài sản phạm pháp mà có,vậy cho em hỏi,em cầm xe đúng tên đúng chủ sở hữu la phạm pháp?bên phía công an cung phải làm gì đó với số tiền 11 triệu trên thay vì không bắt người thế chấp tài sản trên chịu trách nhiệm cho nhà em?Quyền Lợi của nhà em ở đâu mong các anh chỉ giải đáp dùm em !

Về việc chiếc xe: Chiếc xe là tài sản do phạm tội mà có vì thế theo pháp luật hình sự nó sẽ bị tịch thu.
Còn về việc gia đình bạn nhầm cầm chiếc xe này thì
Theo quy định tại Điều 183 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì gia đình bạn là chiếm hữu không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình nghĩa là không biết và không thể biết việc chiếm hữu chiếc xe đó là không có căn cứ pháp luật. Do vậy, nếu bạn biết người chủ sở hữu chiếc xe đó thì bạn có quyền kiện người đó để đòi lại số tiền mà bạn đã đưa cho họ. Dựa theo pháp luật dân sự, có thể nói giao dịch mà bạn và người chủ sở hữu chiếc xe sẽ bị vô hiệu vì bạn đã bị lừa dối. Vậy bạn có thể kiện lên tòa án để bảo vệ quyền lợi của bạn !

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT